kutoka studio 15 hii ni barabara kabisa msikilizaji ukisikia basi kipenga hicho ni wakati wa matangazo ya voa express ikiwa tayari hapa studio ni s2 za asubuhi pale mjini washington dc lakini kule afrika ya mashariki ni saa 1n afrika ya kati ni saa 9 na nusu msikilizaji tuko tayari kabisa kupa vitu vizito kutoka hapa voa express ambao hi leo tuna mengi ikiwa ni siku ya kimataifa ya kupambana ukeketaji wa wanawake na leo tutazungumza mengi juu ya hayo pia na pia wanaharakati wanasemaje juu ya hilo hii siku imekuwa siku njema kabisa na ningependa kushukuru mashirika mbalimbali yamejitokeza kwa muda sia m wftana mskilizaji basi mbali ya hayo pia tutakusomea habari muhimu za dunia na tutaangalia uh, kwa hapa marekani mwezi maalum kabisa wa kuwaelezea historia ya watu weusi hapa nchini marekani na wale wenye asili ya kiafrika tutakuelezea na tutawashirikisha vijana kuona ni namna gani wanathamini mwezi huu na nini mchango wao katika mwezi huu maarufu black history month bila shaka vilevile usisahau kwamba utasukuma yote haya na burudani ya muziki maana maanaee bila muziki hujasukuma gurudumu lake lakini vilevile vile katika barazani wewe msikilizaji unazungumza nasi kutaka kujua je bodaboda ni kero kwako hili ndo swali ambalo barazani leo tutakuwa tunajadili wewe msikilizaji atatuambia na wale ambao wamepiga simu utazungumza nao vilevile juu ya swala hilo bila shaka mkamiti mm-hmm. na tutakuwa tuna swali la leo mbali ya lile barazani ambapo kwenye mm-hmm. swali la leo tumekuuliza rais wa senegal wasenegal maisal anaahirisha uchaguzi nchini kwake je hii ina maana gani katika demokrasia haya basi moja kwa moja basi tuanzie huko nchini kenya mkamiti na afrika ya mashariki na dunia kwa ujumla ambapo i leo ni februari 6 ni siku ya kimataifa ya kupambana ukeketaji wa wanawake na wasichana tunazungumza basi kwa mujibu wa umoja mataifa zaidi ya wasichana wanawake milioni mia2 wamefanyia ukeketaji katika nchi helathini za afrika ya mashariki na akati pamoja na kule asia ambako ambakotaji huo unafanyika afanykuetaj mara nyingi hufanywa kwa wasichana wadogo kati yaumrwa watoto wa changa na umri wa miaka aaomatibabu ya matatizo haya y kafya yanakadiriwa kuarimu mifumo ya afya dola bilioni kwa mwaka idadi bilioniwa kuongezeka isipokuwa hatua za haraka zichukuliwe kupambana na janga hili basi tunaye hapa mtu ambaye ni mwathirika wa mambo haya na pia mwanaharakati kule nchini kenya cynthia ambaye anaanza kueleza jinsi anavyopokea siku hii hii siku imekuwa siku njema kabisa na ningependa kushukuru uh, mashirika mbalimbali yamejitokeza mbali, kwa muda kutushikilia mkono kwa hii safari ya kupambana na ukiketaji na kama mwadhiriwa wa ukeketaji ningependa kusema kwamba ni sana kwa kuona kwamba dunia kwa jumla inajali maslahi ya wasichana wanao walio katika sehemu zenye ukeketaji bado inaendelea na kufanya juu chini kuhakikisha kwamba wanaweka mikakati kupambana na ukeketaji kwa hiyo i ngesema kwa, uh, kwa mashirika na pia kwa watu binafsi wanaofanya juu uh, chini kuhakikisha kwa, kwamba ukikitaji umekonyeshwa na hii leo ikiwa basi ni siku kama hii muhimu kabisa na binafsi eh, cynthia ni mwathirika pengine wito unaotoa kama mwathirika ni upi katika siku hii kwa mii mm, ningependa kusema kwamba uh, ni ni vyema kabisa watu wanaopambana na, na mashirika yanayopambana na ukikitaji walete um, waathiriwa uh, you know, wa ukeketaji wa pia katika wawapee sehemu ama platforms ya kuweza ku, kuongea so, na kuhamasisha jamii za kwa sababu unavyojua leo adhini uh, ya leo ilikuwa ya kuangazia um, sauti za waliopitia ukeketaji na kuhakikisha kwamba wameshikiliwa mkono ku K- k- kuleta mabadiliko katika um, hmm. hii hi, uh, safari ya kupambada na ukeketaji kwahiyo ningependa tukisema tukishikana uh, k- k- wote pamoja ttatunaweza uh, komesha ukeketaji kabisa na kwamba uh, jamii kwa jumla inahitaji kuelmishwa kuelimishwa madhara ya ukeketaji kwa sababu katumai kwamba tukikuwa na, na mazungumzo Uh, bila bilabila ku, kuwa na judgment tunaweza kuwa na mazungumzo na wanaone pia waweze kuelewa madhara madhara yenye uh, wanawafa wanapukia uh, wakifikishwa uteketaji na pia kuweleza pia uh, jamii uh, zenye uh, hata hazifanyi uteketaji tunaelewa kwamba tukipata hiyo uh, tukipata support ya hata jamii zenye hazifanyi teketaji tunawezapata amso nigaweza kusema kwamba siku wenyewe kama wahuruwa hatuwezi yetu tunahitaji kuungana pamoja na mashurika tunahitaji kuungana pamoja na jamii bila shaka kuungana na mashirika kuungana na jamii ndio wito huo ukitolewa na mmoja wa waathirika wa ukeketwaji akizungumza binafsi kabisa siku hii ilivyo muhimu kwake na ni sauti wanasema kama kauli mbiu inavyosema mkamiti ya hao wenyewe walioathirika wa wakizungumza na kupewa sauti yao leo waseme ndio kauli mbiu ya mwaka huu na naeleza basi kama tulivyomsikia hapo ta shukran sana kuzungumza na sauti ya sautiamerika na moja kwa moja basi kibao cha muziki hicho msikilizaji mskilizaji kinaskumagrudumhili ni ambaye mkamiti juzijuzi juzi alikuwepo hapo la mm. hollywood california katika tuzo za gramy alipokuja hapa marekani kuzishuhudia akichupa kitu chake hichocm put it in your mouth like a shisha, you know what i like i go give you what you like nam basi ni mm-hmm. kibao cam kutoka kwa reivani mambo mazuri kabisa ndani ya voa express uh, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za voa swahili mjini washington dc kama tulivyokudokeza hapo awali tumesema huu ni mwezi wa watu weusi wa marekani black history month ni sherehe inayofanyika kila mwaka ya mafanikio ya wmarekani weusi na ni wakati wa kutambua jukumu lao kuu katika historia ya marekani kwa mwezi huu basi kama tunavyofahamu tangu hiyo februari mosi mm-hmm. hadi februari 29 mambo yote yanazungumziwa kuhusu black history month ambayo hadithi yake inaanza mwaka 1915 nusu karne baada ya marekebisho ya 13 kufuta utumwa nchini marekaniad mm-hmm. na vilevile tangu mwaka 1976 kila rais wa marekani ameteua rasmi mwezi wa februari kuwa mwezi wa historia ya watu wausi akiwemo rais gerard ford ambaye yeye alitambua rasmi Uh, black history month mwaka huu 1976 akitoa wito kwa umma kutumia fursa ya kuheshima mafanikio ya wamarekani weusi katika kila eneo la juhudi katika historia no. lakini pia vile vile ifahamike kwamba nchi nyingine duniani kama vile canada na uingereza pia zinajitolea mwezi mmoja kusherekea historia ya watu wausi sio lazima iwe mwezi wa pili no. Ehe, na kauli mbiu basi ya mwaka huu uh, yabao month inaeleza kwamba aficaamerica n thrt inaangazia ushawishi muhimu wa wamarekani wausi walionao katika nyanja mbalimbali sanaa na maonyesho fasihi mitindo lugha filamu muziki usanii upishi na ina nyinginezo za kujieleza kitamaduni kama unavofahamu sande uh, hapa kazini pia uatuna tunatambua mwezi huu akuvaa nguo za rangi aunguo a na hata tukifanya ile una kumbuka patiyetu ya mwaka tunafanya kitu kama kil ambacho tunacheza mzikiwa nyumbani so, na kuvaa nguo za iafrikana kama nilivoeleza nikadokeza hapo awali huu ni mwezi wa kuheshimu michango na urithi wa wamarekani weusi wa katika historia na jamii ya marekani kutoka kwa wanaharakati pamoja na waanzilishi wa haaa huu unapofika uwezi ukaepuka kutaja jina la hariet taman eh, sojona truth eh, marus gav martin luther king jr malclm x na rosa parx eh, viongozi au katika sekta za siasa sayansi utamaduni aa, na mengineyo katika ushawishi wao aa, wa kuleta haki za kiraia hapa nchini marekani hasa kwa watu weusi na vilevile vile, sande mwezi huu pia mm-hmm. ndani yake pia kunakuwa kuna sherehe muhimu hasa eh, ambao kuna sherehe ile siku ya kuzaliwa kwa marais haswa mm-hmm. right? ha, so, ambapo uh, kundi uh, kundi hili ambayo linaitwa asalh uh, kikundi hichi chenyewe kilifadhili wiki ya kitaifa ya black history month ambao wakati uo ikiitwa negro eh, mnamo mwaka a ikachagua wiki ya pili ya mwezi februari ili kwenda sambamba kabisa na siku ya kuzaliwa kwa abraham lincoln na fredericdu Oh. kati كayo president day bila shaka mambo mazuri kabisa hayo na vilevile mkamiti ukikumbuka kwamba hmm. hata mwezi huu kwenye grami kwa mara ya kwanza mwaka huu ameweza kutambua muziki wa afrikawa afrika, afrika kumekuwepo na kitengo maalum na ikumbukwa pia uh, vijana pia mashuleni sande tunaona na. kwamba watoto eh, wanakuwa wana, wana, wana matukio Aha. ambayo yanawanza yana kuwajenga kuwafahamisha kuthamini mchango wa watu weusi wa kujitambua eh, kwamba wao pia wana nafasi Shukuri lmbalimbali zinafanyika za kujitolea katika maswala ya watu weusi na vilevile tuko tumewalika uh, vijana kadhaa kutoka hapa marekani tuweze kuzungumza nao kujua kwamba mwezi huu una umuhimu gani kwa wao vijana walioko hapa marekani lakini uh, kwa bahati mbaya basi uh, hatujaweza kuungana nao kutokana na majukumu ya hapa na pale lakini akijaharibika kitu nesha. bora mskilizaji tumeweza kukufahamisha um, ssaawez hapa, Black Month. bila shaka na nikweli kabisa mkamiti basi na kabla ya kuelekea kwenye habari za dunia nikukumbushe tu msikilizaji ni kwamba mtangazo haya yanakujia kupitia ashirika wetu kule nchini kenya sauti mwana nchi mwana ya mwananchi radio eneo lanakuru hali kadhalikamwenedredio yavoi sasa redio pale bungoma kule tanzania dodomafm ya dodoma nuru fm kule iringa nyanda za juu na kfm pale songea bila usahau iliyoko kule uh, zanzibar na kule drc rna radio bunagana radio manyema nambar a kindu na nyinginezoka tayari kupata habari za dunia waziri wa mombe ya nji wa marekani antony blinken jumanne alikutana viongozi wa misri na qatar huku ukiwa na msukumo kwa sitisho jipya la mapigano huko gaza na kuongeza misaada ya kibinadam kwa raia wa palestina mjini cairo blinken alikutana rais wa misri abdul fata sisi kabla ya kusafiri kuelekea doha kutana na kiongozi wa qatar shekh tamim bin hamad al altani na waziri mkuu wa qatar muhamed bin abdurahman altani marekani misri na qatar zilisaidia kupatikana kwa pendekezo la sitisho la mapigano ambayo linafanyiwa kazi sasa ambayo itajumuisha sitisho la muda la mapigano kwa kipindi cha wiki kadhaa na kuchilia uhuru kwama teka wanaoshikiliwa na hamas huko gaza wanavijiji 11 waliuawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa na waasi wanaoshukiwa ni wa kundi la adf mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya congo maafisa wa eneo hilo wameeleza hii leo kundi la Allian democratic laayaa lenye uhusiano na kundi la islamic state jumatatu lilifanya mashambulizi katika vijiji kadhaa katika wilaya mambasa kwenye jimbo la ituri maafisa hao pia wameeleza ya pandi afisa wa polisi katika wilaya mambasa amesema 1 ilipatikana katika maeneo tofauti ya msitu waasi wa yemen wakihudhi wanaungwa mkoa na iran hii leo jumanne wamesema walishambulia kwa makombora meli mbili katika bahari ya sham na kusababisha uharibifu mdogo kwa meli moja ya mizigo iliyokuwa ikisafiri kutoka pwani ya hodida nchini yemen wahudhi wamekuwa wakilenga meli za kibiashara kwa kutumia ndege zilizokuwa na rubani na makombora katika bahari ya sham tangu katikahati ya mwezi novemba katika kile walichokielezea kama hatua za mshikamano na wapalestina dhidi ya wa waisrael katika vita vya gaza polisi wa kenya leo wamesema wamemkamata mshukiwa mkuu katika mlipuko mbaya wa gesi ambao ulisababisha moto mkubwa katika eneo lenye wakazi wengi jijini nairobi wiki iliyopita watu st walifariki katika janga hilo na wengine 280 kujeruhiwa wakati lori lililokuwa limebeba mitungi ya gesi lilipolipuka huko embakasi kusini mashariki mwa mji mkuu siku ya alhamis idara kuu ya uchunguzi wa makosa ya jinai huko kenya inasema katika taarifa kwenye mtandao wa x kwamba wachunguzi wake wamemkamata mshukiwa mkuu ambaye alikodi ghala ya gesi ambako mlipuko huo ndiko ulitokea ksand okay, <laughs> okay. niko safi kabisa ni maeno yakea anayeuliza mkamitatauahukosaaomna okay? <coughs> hapa studio kwa ujumla tupo sawa ndani ya oexe na bila shaka we msikilizaji hapo popote mahala ulipo upo ok upo sawa kabisa kuskiliza oexe ya oa swahili kutoka hapa wainon dc kipindi ambacho kinakujia kila siku ya jumaatatu mpaka ijumaa kuanzia s ns jioni kwa saa za afrika mashariki ambayo ni sawa na saa 9 na nusu alasiri kule afrika ya kati mpaka 1mm kamili afrika mashariki tunakupatia vitu tofauti tofauti tunakupa vipengele tofauti tofauti vinavyokugusa wewe kijana na jamii inayokuzunguka bila kusahau burudani ya muziki na sasa basi tupo katika kile kipengele cha barazani ambapo mara nyingi tunakushirikisha we msikilizaji uh, kusikia maoni yako na katika barazani tumekuuliza je bodaboda ni kero kwako eh, kuna maoni lukuki na pia tunakaribisha simu yako wewe msikilizaji uweze kutoa mchango wako je bodaboda ni kero kwako sande tunaanzia na nani tunaanza na mtu anaitwa musa kahulula kahulula anasema kwa ujumla bodaboda sio kero kwa wananchi wa kawaida ni msaada mkubwa sana kwetu ila kuna baadhi ya waendesha bodaboda hasa vijana ambao wanakuwa kero kwa wananchi mfano waleo wanaoendesha rafu bila kufata sheria za barabarani wengi wanaweka sauti kubeba kwenye pikipiki zao kitu ambacho kinasabisa usumbufu mkubwa kwa wananchi nasoma ujumbe wake remaco midia inapatikana kalemi jamhuri ya kidemokrasi ya congo drc anasema yeye bodaboda ni usafiri unaosaidia sana kwani barabara chache licha ya kwamba kuna vitimbi vingi lakini wanategemea sana bodaboda hivyo au ni kama ni tatizo kwa upande wake haya namwona kevin matoke okay. anasema ndio kwa kweli bibi yangu yuko nyumbani kijana wa bodaboda alikwenda naye na mimi niko na watoto nyumbani e, ndio nikatakata anasema mimi niko na shida kubwa kwa sababu anasema hawa vijana wa bodaboda hawafanyi kazi yao inavyopaswa sule suleshi yeye anapatikana malindi kilifi kaunti huko nchini kenya yeye sule ameandika kwamba bodaboda wakati mwingine wanafanya kazi nzuri sana maana unaweza kuagiza tu kitu kwa simu na anakuletea hadi nyumbani mlangoni kwako bila tatizo lolote hivyo yee anasema bodaboda kwa upande wake anaona si kero sule suleshi huyu haya namwangalia simon shauri baba ombeni anasema bwana mi yuko manyara kule anasema hawa wana tabia ya kuamisha sana safari ukimwitaji kuchukua nyumbani anasema utamsubiri w kamasa mpaka gari nakuacha anasema haya salim juman yeye ameandika kwamba bodaboda sio kero kwa upande wake na anaona kwamba waendesha bodaboda boda, ni watafutaji riziki na kero ni virusi virusivya maswala ya ushoga na mengineyo lakini kwa mtu anayetafuta riski kwa kutumia uh, bodaboda yeye simon juman anasema anaona kwamba si tatizo tatizo ni kama wangekuwa wanafanya mambo mengine ambayo hayaendani na maadili ya kijamii basi naona tukisoma ujumbe mwingi sana hapa tutabaki katika barazani kwani baadaye tena kidogo tutakuletea swali la leo ambayo pia na maoni yako we msikilizaji tutakuletea hivi sasa basi tupate burudani ya muziki namwona davido anaanza kunyemele ya taratibu akishirikiana na msk huyo anakwambia pata vitu vyao mskilizaji Então, hayo ni kutoka kwa david na, na musa mambo mazuri kabisa ndani ya haya tunaelekea wapi sasa basi bila shaka twende kwenye masuala ya ushauri na leo kama tulivyozungumzaapo awali ikiwa ni siku ya eh, kupambana ya kimataifa kimataifaupambana uke, wa na ukeketaji wa wanawake na wasichana tuna ambish, ushauri hapa kutoka kwa mmoja wa wanaharakati kule nchini kenya ambaye anasema jina lake na vilevile kutoa maoni yake juu ya siku hii tumsikilize Uh, kwa majina mi aittowaka bale duba mimi wa kabale duba foundation na empower gal and women in the northern part of kena leo siku hii sihia wald fgm intolerance b sariangu koa jamiabaidabado wao wala praticfdm ni kuambia kama ni mila mbaya kama fm iviake mila mzuri tuweke lakini mila mbaya kama kamafm kuiweke kando ukukutaji ni, ni, ah, ni mambo yanafanyika kwa jabi tafautu haswa kwa jamii uh, ya lakini iko na madhara mingi madhara yake sivis iko peke yake lakini pia ni inaletea uh, watu shida mingi wakati wa kuzaa watoto wanaumia wakati wanazaliwa wamama wanaumia wakijifungua hasa haswa watoto wanaolewa wakiwa na umri mdogo katika jamii za pastoralist wanaumia sana sohadari zake ni nyingi nyingi sana lakini ina uh, physical eiko yeah, na serikali serikali ya kenya ilishasema ya kwamba uh, ukeketaji yachwe na so naomba serikali waitie bidii na, na washirikane na other partners pia to make sure that tumeacha hii ukeketaji na in kenya kwanza kuna kitu hii kitu inaitwa medicalized FGM, uh, ambao watu wauguzi wa ama hata watu wenye wanafanya katika mahospitali ndo wanasaidia watu kufanya ukeketaji serikali ichukue hatua shukrani sana kwa ushauri mzuri kabisa unaoendana sambamba na siku hii ya leo inayoangazia maswala ya kusitisha au kukomesha uh, mambo ya ukeketaji bila shaka ujumbe maridhawa kabisa huo mkamiti tumeupata basi kabla ya kukamilisha kabisa matangazo haya kuna swali ambalo mkamiti lipo kwenye mtandao wetu wa facebook na watu wametoa maoni yao swali linasema rais wa senegal makisal ahirisha uchaguzi nchini kwake je hii ina maana gani katika demokrasia elisha mazoa anasema huu ndio ukiukwaji mkubwa wa demokrasia na rais huyu ni mmoja kati ya viongozi ambao hawaheshimu sheria na katiba eli joseph kwa upande wake anasema demokrasia imefeli afrika hata uchaguzi ukifanyika aliyeshinda atatangazwa yeye sio bora yeye amethibitisha tu kuwa hatoki kulio kupoteza hera na muda jacob masungo anasema kucheleweshwa kwa uchaguzi na rais wa senegal makisal kunaweza kuchochea mjadala kuhusu mchakato wa demokrasia na utawala bora wananchi wanaweza kuwa na mitazamo tofauti kuhusu uamuzi huo na inaweza kuvuta hisia kuhusu uwazi na usawa katika mifumo ya kisiasa wakeanasema demokrasia ya kiafrika ni ya kijambazi na ufujaji wa fedha za serikali hivyo anataka kubaki madarakani kwa ufisadi aliyofichua na maovu yake aliyofanya anayaficha kasim bakari yeye anapatikana magugu manyara tanzania anasema siasa za afrika zinachosha sana kuahirisha uchaguzi ni dalili za kungang'ania madaraka naye ondre brayo anasema asilimia 9 ya marais wa afrika waliyoko mamlakani hawakushinda uchaguzi ili alitumia njia za kifisadi marais hawa amefanikisha hili kwani wametaka idara za juu za serikali kama tume ya uchaguzi mahakama na bunge demokrasia ya afrika kwa kweli anasema imefelihi haya basi namwona naye huyu uh, si mwingine anaitwa bernard orina ombega anasema ni kwenda kinyume na haki uh, ya wananchi na pia kuvunja demokrasia ya nchi na ashiria ubepari na mipango finyu ya wizi wa kura viongozi wa mataifa ya nchi za kiafrika wako na tabia za aina hiyo shukrani pia kwako eward bitoni peter cosmas sen na wengine wote mliojitokeza tunabudi basi kufunga nanini mkamiti na kitu chake davido akishirikiana na, Musa kia, na ukambia, ana availa, bila shaka usahau kibao hichi ameimba lakini vivile walichaguliwa watu hawa kwenye zile tuzo za grami katika upande wa afrika waliwakilisha ingawa hawakupata ushindi basi moja kwa moja msikilizaji tunatokea siku njema langu jina sandey shomari na mwenzangu mkamiti kwaheri kwa sasa hey.