Hits. kutoka studio kumi na tano hii ni voa express hii ni voex moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani siku ikiwa ni ya jumatat th 12 februari mwaka 224 ambapo tumechangamka kweli kweli tukikuletea mengi yaliyokaribu nasi na pia kutoka sehemu mbalimbali jina langu kamau na mimi hapa studio ni abdu shakur abul umesema februari 12 ni siku ya kupambana na itikadi kali kupambana na itikadi kali ambazo zinaelekea katika kufanya watu kuwa magaidi kwa upande mwingine na itikadi kali inaleta mvuruganyo mwingi katika nchi nyingi siku hizi kwa hivyo karibuni katika VO express ambapo tupo tayari na ripoti motomoto tukiangalia hali vilevile vile mwishoni mwa wiki kulikuwa ni siku ya kuona maendeleo katika wanawake wasichana katika sayansi kwa hivyo tuko na mengi hapa bila shaka kma kweli kabisa na kando na hilo tutaangalia je vifo vinaendelea kuongezeka nchini kenya vya wanawake. wanawake vingine vimetokea mwishoni mwa wiki kama viwili ambavyo vilioozeshwa kwenye vyombo vya habari na Style ya mauaji inaonekana kama ni ile ile tu wanakatakatwa ukatwa shingo akii kando na hilo G, ni baadhi ya tahadhari zii ambazo ahitajakuchukuliwa hasa na wanawawanapokutana no. wana, na watu ambao walijuana kupitia mitandao yakijamii uaska uh, wanawake wene wakeleaaaaambo lakuskitiaataaaini asaia tutaangalia baadhi ya mambo anaouma wenye mtandao yakijami eye aaa arekai na, na pia kuna habari hata za tanzia zimetokea pia zikiuzia tu mambo haa ya riadha pia tutaangalia na a kame haimaliziki bila mziki amaibia shakatutaa ziimotooto basi tusipoteze wakati tuingie moja wa moa katikaawanzaaanamwenzangu abdshakur abu ni kweli kama, uh, kama ulivyotaja hapo awali ni kwamba maadhimisho ya mwaka wa tis ya siku ya kimataifa ya wanawake na wasichana katika sayansi yalifanyika mwishoni mwa wiki kote duniani kauli mbiwa mwaka huu ilikuwa kuziba pengo la kijinsia katika sayansi basi tangu mwaka2 ambapo umoja wa mataifa ulitenga siku hiyo ili kuhamasisha umuhimu wa na wanawake kushiriki kwa usawa katika sayansi hatua kadhaa zimepigwa lakini utafiti utaftnaonyesha bado kuna njia ndefu ya kufikia usawa huo basi mwenzetu muridhi amezungumza na mwanafunzi wa masomo ya sayansi katika chuo kikuu cha dar tanzania amri na chaassa kabisa naanza tathmini yake kuhusu yakekuhusu hatual pigwa kufikia sasa uh, kwa upande wa tanzania hali ya ujumla kuhusiana na wasichana na masomo ya sayansi ni kwamba wachana wengi kweli wanasoma masomo ya sayansi vizuri tu lakini wanakuwa wanarudishwa nyuma kwa sababu tu ya zile imani na tamaduni ambazo wamejiwekea wao wao kama wawu kwamba kwamba wanaamini wanaamini mtoto wa kike ni ni mtu ambaye hawezi kusoma masomo masomo masomo masomo ya ya ya sayansi sayansi asome hati tu tu kawaida na masomo mingine, tu, rainbow, kawaida na mengine urembo wanaona vitu vya lakini pia kuna zile imani ambazo wanamini, kwamba masomo ya science, ni magumu kuliko a kwa kwa kwa hiyo upande wa tanzania sawa kwa sasa naona serikali inajitahidi kuwawezesha watoto wakike katika kusoma kuna zile una watu wanapewa kwa ajili ya kusoma masomo ya sayansi angalau tunaendelea fatuma kama unavojua kauli mbiu mwaka huu ni kuziba pengo la kijinsia katika sayansi na pamoja na hayo ambayo umeazungumza kuhusu hatua zilizopigwa ukiangazia suala hili kwa upana wake ni kwamba huwezi kuzungumza kuhusu masomo na nafasi zilizopo na jinsi ambavyo serikali imepiga hatua bila pia kuangalia upande mwingine nao ni ule wa baada ya kuhitimu je sasa nafasi nazo zipo eh, kuna changamoto baada ya kuhitimu ambazo labda ni tofauti na zile ambazo wanakumbana nazo vijana wa kiume wanapohitimu wanakumbwa na changamoto nyingi sana katika soko la ajira unakuta msichana amesoma vizuri ana elimu yake nzuri lakini anapoenda kuomba kazi katika ofisi fulani anakutana na changamoto nyingi hususani so kwa mabosi wafanyakazi wenzake changamoto zinakuwepo nyingi tena hususani hizi taasisi za dini changamoto zinakuwepo nyingi sana zinaangalia masilahi sana ya watoto wa wa kiume wengine mtoto kike ni mtu ambaye yeye anatakiwa anatakiwa afanye afanye kazi kazi kazi tu hakuna chochote cha msingi ambacho ni ni na kazi. hata akipewa hela ndogo pia inabidi achukue kwa sababu yupo kwenye taasisi ambazo labda inamkandamiza mtoto mtoto wa wa kike kike au inamchukulia kama ni mtu dhaifu ambaatafanekaataatasii changamoto zipo ukiachia rushwa za ngono zipo bado japokua serikali inaendelea kupambana kuzitatua lakini bado zipo kwa sababu wanatatua zile zinazoonekana kuna zile ambazo zimejificha mtu azo shida maisha ni ni magumu kuna popote pa kukimbilia na na hali ya ya maisha jinsi kwa kwa kwa sasa ngumu hiyo changamoto changamoto bado zipo katika soko la ajira ajira wanawake maana unaona shule au vyo wengi Sao, watu masomo wengi masomo lakini kwenye ajira, tunakuwa kulingana ambazo tunakumbana nazo nam unasikia fatma anakuambia changamoto bado zipo na ni kweli kila pali duniani unakuta kwamba kuna maendeleo makubwa yamefanyika katika sayansi na kuhamasisha wanawake mm-hmm. lakini bado kuna kazi nyingi inabidi kuwarahisisha katika yale mat- mitalaa ambao wanaweza kuwalazimisha watu kuweza kusoma kwa usawa sayansi na hesabu na, na mambo mengine lia tu karolo Anya gi tuowo karo,we nipa meyo te ka kapoke royo, odho chuana penanga kioero. nama huyo willi paul bila shaka unajua anaitwa wilson abubakar radido ni moja kati ya waimbaji mashuhuri kenya Nip alipata kama mwimbaji mwashuhuri mwanasanii wa mwaka 213 alipata akitwambia keero najua keroru ni ninisasa nakuliza w keroro ni pombehiopombe anasema mnapenda keroru sawa sawa bili pau saldidohuyo jamaa matata sana kutoka kenya lakini sasa aa, kuna swala ambalo tuliruguzia pale awali bwana shakura ambalo kweli limeendelea ni kote duniani lakini katika siku za karibuni kenya kwa kweli limejitokeza hata zaidi Sana. likichapa vyombo vya habari jambo la mauwaji dhidi ya wanawake wengine wakiwaa kwenye nyumba za kukodisha Shari. na vyumba vya kulala vya wageni Madanguro. na wengi ikifuatiliwa ni kwamba wameonana na wapenzi wao kupitia mitandao yes. sasa kunakuwa mjadala umezuka maanake kuna vifo vimetokea hata mwishoni mwa wiki nafikiri viwili ambavyo vimeorodheshwa moja na iki, kimetokea na ivasha kingine kimetokea upande wa magaribi lakini sasa swali au mjadala mkubwa umekuwa je kuna tahadhari au baadhi ya, ya tahadhari ambazo hasa mwanake anatakwa cka ale anaozungumza na mpenzi wake kwa njiatandao kala aaaunaanawake wawlimbao waoea mmoja ni, ni, ni ewawili ambaye ni, amba ni mwanahabari yuko upande wa magaribi mwa kenya na kunaaiambo ambay na anashuulika na maswala ya wanawake uh, pandwa ombasa kama wanawake wanaona ni baadhi ya tahadhari zipi zinahitajika kuchukuliwa kabla ya mwanamke hasa kukutana na mpenzi wake wa kimitandao hevu tuwasikia wanavyosema tukianzaa wawule wanahabari kutoka nchini kenya haswa oekakanega na mwendekembao anaeza kupea mtoto wa kike ama wakiu wakatiaa wa wa na mpenzi mtandao nini kitu cha kwanza kikitakuwa najua huyu mkusema mwelewe ni nani tafika rafiki yake akiwa na rafiki ujuee ni mtu gani kando na rafiki tafika familia yake ako na dada akona nduvu akona mama ukishapata hivyo utajua kwa ka na kwao ukisha sasa ukishapata kua familia yao itatoka wapi hapo hivyo taku mwelewa mtu kabla kwenda kukutana naye in person kukutana naye ile enye ni kwa moja na pia wakati naenda kutana naye mara ya kwanza nawezakuwa mawaida akuwa kutaneni mali ambapo pana watu wengine msiende kwa hoteli ama chumba chakibinafsi kutaneni mali knye pana watu wengine mali bi kama hoteli ama uwanja wa kutukia ambapo at least utakuwa najua umtu nfulani na in case of unajua hapa na pale nauala ya kwenda kukutana na asi yao huyu ni rafiki yangu mweleze tu a mwenzangu nimekutana nafaiafatandani na tunampangwawakutana mali flani kitu kitokea as ataa aa unaona wakati una, watu wengi wakifungua hizi mitandao za kijamii wengine hawafungui na ile ni yani si wao wenyewe jambo la kwanza jambo la pili wengine pia wanafungua kwani ambayo ni mbaya kwa hivyo tu kama mtoto wa kike wakati unakutana na mtu kwa mtandao inatakikana kwamba ujitunge kwa sababu kulingana tu na hali yenye mekua mauaja yamekua mengi na kufikia sahivi hatujajua ni kwa nini watoto wanakufa wengine wanasema kwamba ni mambo ya kuushirikina wengine wanasema tu ni mambo ya kimapenzi kwa hivyo msichana tu wanatakana ajichunge kwa sababu hatuna mbinu nyingine maana hiyo hiyo shida inaletwa na mambo ya mtandao na maisha ya penye amefika mtandao ni lazima kwa hivyo waisichana tu wajichunge yeye mwenyeweaya ah, yeah haya unaona basi ni kwamba msichana jitunni swala kubwa kabisa hata mm-hmm. huku kumekuepo hapo awali mitandao na m- watu najua paleunajuau kunatokana na hali nzito hali duni ya maisha alafu mtu mm-hmm. anaingia katika mtandao anarubuniwa ana na mtu mwingine lakini kwa bahati mbaya wale wanakuja wanakuwa hawapati kile wanachotaka mm-hmm. labda wanamaliza maisha ya mtu lakini hayo wanaotokea huko kenya hasa wanawake kuna swala kwamba je kuna watu maalum ambao wanafanya mambo haya au ni vipi lakini ni jambo la kusikitisha sana haya basi tupate habari za kimataifa israel imeendelea na mashambulizi makali katika mji wa rafa ambapo karibu watu 67 wameuliwa kulingana na maafisa wa afya a ukanda wa ghaza ambapo tayari takriban wakazi milioni m4 wametoroka ili kuepuka mapigano wakiwa wametoroka kutoka kaskazini tangu vita kuanza wakazi wameeleza kushuhudia makombora yaliyolengwa makazi ya watu pamoja na msikiti jeshi la israel limesema kwamba lililenga ngome za magaidi ndani ya rafa na kwamba mashambulizi hayo yamekwenda sambamba na operesheni ya kuokoa mateka wawili wa israel waliokuwa wameshikiliwa na wanamgambo wa hamas waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu amesifu operesheni hiyo akisema kwamba taifa lake halitapoteza nafasi hata mmoja ya kurejesha mateka walioshikiliwa na hamas katika ukanda wa gaza jeshi la ukrain limesema leo jumatatu kwamba rasia imefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia droni 17 pamoja na idadi isiyojulikana ya silaha za kuelekezwa mfumo wa ulinzi wa hewa wa ukrain umeangusha droni 14 kati ya hizo ambazo ni aina ya shahidi kutoka iran pamoja na moja wapo ya silaha silaha hizo zimenaswa kwenye maeneo tofauti ya ukrain yakiwemo zaporisia mikhailo fedorov ambaye ni waziri wa dijitali wa ukraine ameambia reuters kwamba ukraine inapanga kutengeneza maelfu ya droni zake za masafa marefu mwaka huu zenye uwezo wa kufanya mashambulizi ndani ya rusia rais wa marekani joe biden leo jumatatu atakuwa mwenyeji wa mfalme wa jordan abdullah wa pili hapa washington dc wakati wakitarajiwa kuzungumza juu ya kuachiliwa kwa mateka wa israel huko gaza pamoja na kuongezeka kwa wasiwasi kutokana na operesheni za kijeshi za israel kwenye mji wa bandari wa rafa hicho ndicho kikao cha kwanza cha washirika hao tangu kuuawa kwa wanajeshi watatu wa marekani mwezi uliopita kwenye shambulio la dron katika kituo kimoja cha kijeshi cha marekani nchini jordan bn lalaumu mgambo wa hudhi wanaoungwa mkono na iran likiwa ni kwanza dhidi ya marekani nchini humo baada ya miezi kadhaa ya mashambulizi kutoka kwenye makundi hayo dhidi ya wanajeshi wa marekani kote mashariki ya kati tangu kuanza kwa vita vya israel na hamas na jeshi la tunisia limesema leo kwamba takriban wahamiaji 17 waliokuwa kwenye boti wakielekea italy hawajurikani walipo kwa mujibu wa shirika la habari la roiters miongoni mwa wahamiaji hao ni mtoto wa umri wa miaka mitao aliyekuwa kwenye boti hiyo ya uvuvi iliyotokea bi kaskazini mwa tunisia wiki iliyopita afisa wa kijeshi kwa jina hosem edin jebabli amesema walinda bahari walishirikiana na wanajeshi na wanahewa wameanza operesheni ya kusaka wahamiaji hao kwa kutumia helikopta hey. boy kwambia shakuru hicho hey. ni kitu kipya kabisa kimewekelewa na nadia mukami unajua Uh-huh. anazungumza na ama ameimba ameshirikiana lakina okelo ma na prince indahawa wa, ndio wale wameshamili sana katika lugha ya kijaluojwand wako juu zaidi sasa <laughs> niomanke paleunasiia kuna mchanganyiko wa lugha kule ndaniasjauahkitu kipya kabisaen amezaliwakpahw amewika nyimbo yake ya kwanza barua ya siri alikutolea mwaka 215 basi huyo ni nadia ya mkami safi sana na ndipo sasa wanatufungilia kuingia kwenye barazani ambapo na. sasa barazani tuliuliza je unafanya jitihada gani binafsi kujikwamua na tatizo la ajira katika eneo lako hiyo shida kubwa sana maanake wunajua watu daima huwa wanasubiri kuona kwamba serikali au kampuni inakuajirisha lakini unaweza kuwa ni mwenyewe tajiri ukajiangalia mwenyewe richard kambale kutoka drc anasema sisi wengi ni wakulima tuna mambo ya ajira hatujui bora tupate amani na mambo yataboreka kwa hivyo hao huyu anazungumzia kwamba hata akiwa na fikra mm. huko mashariki wamekuwa na vita muda mrefu kufanya chochote uh, zabron mayongezo kijana mkongwe anasema yuko beni drc anasema yeye hu anaendesha bodaboda au kufanya tai angalau changamoto anazopitia ni nyingi mno maishani lakini anajituma kwa namna hiyo juma dunga anakwambia wa huko dar es salaam ni kuchangamkia fursa na kujiajiri mwenyewe ndonji pekee unaweza kujiokoa daniel omari anasema yeye anachoma makaa itakuwa ni mkenya huyo mm-hmm. na pia anagengela nyanya na vitunguu hapa mtaani sijui kama ni mkulima nafikiri kitu kama hicho nam na augustin kabanda anasema kutoka uh, taarafa ya moba huko drc mtoto mwenye kupenda kazi na mchambuzi anasema kulingana naye kazi anayoifanya ni kutumia mpesa kwa sasa bila huyu ameandika kikongo kabisa kiswahili mm-hmm. cha huko kwa hivyo ni kazi kwelikweli kweli. mchapa kazi anakuambia ndo njia pekee kuweza kujitegemea mwenyewe binafsi anafanya ufugaji wa kuku hela kidogo anazopata kutokana na ujira wake kila siku anahakikisha kwamba kuku wamekula vizuri hamna kazi nzuri huwa nzuri unapoifanya mwenyewe musa yusuf anasema kujituma zaidi ndio, nj, ndio siri ya juu ya yaku utakatika hali ya hatari kujitoa katika hali ya umaskini pia unasema ukifikiria kisomo kina kizazi nacho kisomo hakikupuzi wala hawezi kukuacha nyuma asanti sana kwa wote walioshiriki namwona kina kidotin abdudada na dikson donkoa Uh, miongoni mwa wengine wengi asante sana kushiriki barazani ya voa express kutoka kuu la marekani washington dc kama nilivyosema ni kwamba mambo hayakwendi bila muziki ambapo namwona nandi wakiwa na alikin wanasema da sემიაdა umeniშიkapoმtimა punzisi heმiაdა penzisi madeninჩიna ხaლinა So prenda poleni, andaini mandamano Kwa kia ike buli johan, tunaliti muli zagano Kwa shega na rumba, kwa na chumba Aki yumba na yumba, naenda na eza mbamba Kwa shega rumba, na chumba Aki yumba na yumba, naenda na lake unajua faustina charles uh, tanzania kutoka moshi huyu ni mwimbaji bora kabisa kule tanzania alipata tunzo ya Music award mwaka 217 220 kama mwimbaji bora mwanamke ndio mmoja kati ya wimbaji chipukizi huko tanzania na kama tulivyoona kwamba leo ameimba nyimbo hiyo na sasa tunaelekea katika masuala mengine ambayo muhimu hapa kabisa ni kwamba tuelekee huko kenya ambapo watu walikuwa na majonzi na bado wanajaribu kuelewa kifo cha yule mwanariadha bingwa wa marathon li kiptum ambaye watu walikusanyika katika hospitali jana usiku na. na katika eneo ambapo waliofariki maanake ajali ilitokea alifariki pamoja na kocha wake kuna mambo mengi yanayozungumziwa kuhusu kifo hichi na vilevile vile watu wameona kwamba ni jambo ambalo la kusikitisha huyu mwanariadha mashuhuri kabisa aliyevunja rekodi katika dakika mbili na amefariki akiwa uh, kijana kabisa kuna Nnam. watu waliokusanyika pale katika nje ya hospitali wamezungumza na waandishi wa habari na walikuwa na vigumu sana kzmelezea ningependa pia kusema pole kwa familia kwa wakimbiaji wenzangu na pia eh, tulikuwa tume hata sijui tasema nini lakini kuacha mungu tu kama tumefanya makosa mungu bbpa angeenda muuaulakii unajua kiptum alikuwa kweli mchanga kweli alikuwa ndio amegonga miaka yake ishirini na nne na alikuwa tayari ameshaingia kwenye ngazi za kimataifa wakati akiingia ulingoni mwaka wa elfubishimbli mm-hmm. na kushinda mara moja ile marathon ya maili ishir6i Mm-hmm. na ilikuwa ni kule valencia ambapo alikimbia na saa mbili na dakika moja na sekundi hamsini na tatu yeah, sasa mwenyewe alisema kwamba hata hakutarajia kufikisha alikimbia zaidi alivyotarajia na, na imekuwa tu ni wiki hii ambapo imeidhinishwa kwamba yeye ndiye bingwa, bingwa marath- e, kiasmi kabisa wa, mm-hmm. baada ya kufanya ukaguzi waonaniniikasemekana kwamba shua kabisa na sasa tishio lake lilikua moja tu kihogoua viwango vakeiogaaalikuandio mshindani wajuu kabisa wa yeah, maajabu kabisa timu ambayo ilikuwa lazima <laughs> basnii Pas mesurer ma ma ma joie franchement je suis je suis c'est énorme c'est énorme ce qui m'arrive je je je rêvais de gagner de gagner la can naam huyu anasema kocha wa ivory coast bila shaka anasema furaha aliyokuwa nayo hawezi kuieleza hajui vipi kujieleza manake hakutarajiwa kuwa kocha alikuwa kocha baada ya jean louis gase kuondolewa pale katika duru za kwanza naye akachukua kwa hivyo na alichukua siku ya kuzaliwa kwake kwa hivyo kwa alisema aliota ndoto kuchukua kombe la afrika alipokuwa mchezaji lakini maajabu sasa amekuja kuchukua kombe hili akiwa ni kocha kwa hivyo ni furaha kubwa sana kwake yeye maajabu kabisa ivory i walikuwa furaha stadium ilikuwa imejaa kwelikweli kulikuwa hali ya furaha kama ilivyokuwa hapa marekani las vegas wakati wa wa mchezo ndio ya asea <laughs> na, na, na, na 49 mm-hmm. wale wa san francisco walipopambana mechi ilikuwa kali mpaka ikaenda ikienda wakenda sare lakini kijana wa chiefs alisema hawezi kukubali bila ya kunyakua tena kwa mara ya tatu sasa hilo ndio kwanza liliajabisha zaidi na unajua pia ukiangalia kwa upande wa kibiashara y shakuru ni kwamba walikuwa wakisema mchezo huo ulikuwa ukitazamwa kwa njia ya malipo na zaidi ya watu na tatu. Yes, milioni wakiutazama tuhivi na wote wa beli pia yes. halafu hawahesabiki chakula kilichonunuliwa <laughs> kwa sababu <laughs> ya kutazama mchezo huousisahau aliongeza watu wake mwimbaji mashuhuri huyo alikuwa na watu wake kabisa naonekana muda kama unatupa kisogo kutoka hapa washington DC, kwenye express na na sana kwa kuwa nasi jina langu hewani nimekuwa naye wetu wetu akawa mgawe upande upande wa wa pili pili tukawa nae, wetu, Aida Isa, mambo yakiendelea vizuri fundi ayasinaonekanamda natua ksogokutok a ee lanu eeku eha mwepawal tuto I to wish oh. she oh. gon' fight your ego like it's nothing. Oh, Whoa. she gon' make you humble like it's nothing. Oh, she's a generous giver, but so dangerous. dangerous. She's a generous giver.