kutoka studio 15 hii ni voaexpress nam namnam nam. hii ni voa expressmmoja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa ni ya alhamisi tarehe 15 mwezi ni wa pili mwaka 224 na, nalo jina langu harizon camau na mimi hapa ni mery mgawe karibu sana katika matangazo ya va exe ambapo hivi leo tuko tayari kabisa kuletea vitu moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekaniwaino dc miongoni mwa habari ambazo tutakuwa nazo hivi leo ni taarifa kuhusu wanawake drc wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha kutokana na vita lakini vilevile vile bila kusahau burudani ambapo tutaangalia taarifa mbalimbali zilizogonga vichwa vya habari ulimwengune kando na hayo baado tutaangalia umuhimu wa kuondokea mitandao ya kijamii mara maraa Uh, kwa kutokana labda athari za kiakili kimawazo au hata kimwili kutokana na kushinda au kuchukua taarifa nyingi kutoka kwenye mitandao ya kijamii na kando na hayo pia mziki ni lazima utakua kwenye Aa, kama kawaida bila muziki mambo yandi <laughs> na baadhi pia yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii lakini moja kwamoja bila kupoteza wakati kama mwenzangu meri mgawe alivyosema tuanzie huko rc nini mekua kwa watoto na wanawake wakati mapigano yakidelenikweli kabisa kama ko hali naskitisha o ni kwamjibu wa wanawake ambao imzungumzana e aama anawakwndelea ukabiliwa nahali a maisha kmataaa mm-hmm. a Sitishwa, watu kutembea aaa sangonezunguanaambaye amejitambulisha kwa, kwa, kwa, mm. kwa jinamoja anaelezea ni kwanini hali imekuwa hivyo nini kinatakiwa kufanywa basi huko ili waweze kufurahia maisha bora hapawanamke k hali ya kufanya kazi kirahisi kabisa wale ambao wanafayawale ambao wamesema lifanye likipofanya kuna mara nakufa juu lakini bora nikufa lika limetumika pale kufa likua limeikaa sana ambao wanaendelea kufanya sababu wengi wao walinawamepoteza wakuta yao wa biashara alikuwa nistai lakini ameporwa kama, kama siku pora amebakwa kama sikubakwa pia amepoteza amepotezaadi ata maisha ikiwatatamia naa pia maisha hii kabisa hali ya mwanamke kwa sasa inaendelea kuzofika zaidi no, serikali ya ina nia nzuri ya kuweza kuingiza mwanamke lakini abi watu ni wengi zaidi serikali inaweza kuwa nzuri zuri kuweza kupatia mwanamke mkopo umeshudia katika ambo ambayo meisha lakini mtuaa mwanamke anapata uyo mkopo hawezi kutumikisha kwa sababu nafasi kote ambayo atumikisha ile mkopo anashindwa atatumika namna gani na wakati anashindwa inampatia anaingia pia kwenye shida ya kuweza kurudisha hulu mkopo suweze kusaidia watu wengine vinadhani ya maana sana katika katika mambo za kwetu ni kutigania sana kwanza salama iweze kurudi na ikisha rudi iwo salama ya kudumu baadaye mikopo yatafuata na pia mraji mbalimbali kusudi ya kuweza kutua watu kisikolojia iweze pia ku kutekelezwa kwa sababu sote tumezofika kiakili na kipsikolojia basi kama unavyosikia mambo jinsi yalivyo huyo ni niet akielezea jinsi hali ilivyoko rc kwa upande wa wanawake um, kwa kweli kutokana na vita hawawezi kufanya shughuli zozote inakuwa ni vigumu na miji kama goma vile inaendelea kuzingirwa hivi tunavyozungumza hata wanajeshi wa vikosi vya kigeni baadhi kama wale wa afrika kusini wanasemekana hata wameuawa kwenye mashambulizi ambayo waasi wamekaribia zaidi sasa kama wanajeshi walinda usalama wanaathirika mm. na je na wakazi wa kawaida itakuwaje mm. hali ni ngumu sana kule drc aya tutaendelea kuangalia hata kwenye vipindi vingine vyetu hali ilivyo lakini sasa hapa inos anaingia na olandi Puto mdondo uh-huh. safi kwelikweli kamaouo anakwambia holandii holandii holandi maanaake sijui lakini unanifurahisha kweli kweli kamau, <laughs> Uh, safi sana ni n akisema landi kama mwenzangu anavyosema maria lakini sasa tunaingia kwenye taarifa ambayo kweli inakuza karibu kila mtu kwa sababu sasa watu wote wamepotelea kwenye mitandao ya kijamii kwa namna moja au nyingine lakini kwa mujibu wa ripoti iliyokuwa kwenye gazeti la daily standard la kenya ni kwamba wataalam wanasema ni muhimu wakati mwingine kuondokea mitandao ya kijamii kabisa mm, mm. kisa na maana wanasema kwamba kuna manufaa kwenye afya ya mwanadamu wanasema kwamba mitandao ya kijamii unaoifuatilia zaidi inalete msongo wa mawazo ukosefu wa hmm. hmm. wanasema kwamba kuna manufaa mengi ya kuondokea mitandao ya kijamii wakati mingire. pia wanasema, wanasema inaongeza kasi ya ubongo kiasi ambacho sio kizuri sasa wanasema unapoondokea unarudi katika kasi ya kawaida ambao kimaumbile inahitajika kwa hivyo kuna mengi tu yenye manufaaakini hebu tumsikie kijana huyu calvin osiemu naye anavyosema na maoni yake kuhusiana na mitandao ya kijamii ili tuone kama kwa kweli yeye kama mtumizi pia mambo haya anayadhamin ama anakubaliana nayo kwanza kabisa na hau kwamba matumizi ya mitandao yamekuja kusaidia watu ya wengi kwa njia ya kupata kazi na vile kwa njia zingine za mawasiliano lakini Eh, tumeona kwamba uh, hasua vijana ama watu wachanga wanatumia um, mitandao wanatumia muda mwingi wa kukaa kwenye mitandao eh, na ina adhari kwanza hata adhari za kiafya tunaona watu wanapata shida za matatizo ya macho kutokana na amwangazawvile eh, vifaa ambavyo wanatumia kama vile simu zao za zaru ama oputa na vilevile hatakimaadili pia tumeona kwamba watoto wengi wanakuwa wanakua kwa mambo ambayo hawafai kuajiwa katika ule umri wao mdogo Eh, na hii imepelekea pia wengine pia hata kuingizwa katika makundi ambayo hayafai nginemitandao uh, inatumika piakatika ku uh, uh, katika makundi ya kihalifu uh, so imekuwa ni changamoto kubwa na mi nadhani uh, pendekezo hili la watu kuweza kutumia kuwa na break uh, kupata muda mchache katika matumizi ya mitandao huenda yakasaidia sana haswa kwa hii eh, si generation yetu ambayo ambao sahi tunaona kwamba kila kitu kinafanyika kwenye mitandao lakini pia kila kitu kizuri kinafaa kuwa na eh, kinafaa kupimiwa kiwango fulani ili kisiwezokujakuwa na hadhari na kubwana so, siju... eh, sijui samani usihemu uh, sijui labda pengine kama kuna msongo wa mawazo unaotokana na kuwa kwamba mm-hmm. unapata taarifa nyingi zaidi zinazoingia kwenye ubongo kila siku wataalam wanasema kwamba taarifa zinazoingia na kunyonywa na ubongo wa binadamu zinakuwa zaidi okay. Aa, na kwa hivyo ni muhimu sana wakati mwingine kuondokea kabisa mitandao ya kijamii hilo nalo utasemaje kwa kifupi tu uh, uh, kweli kabisa hilo suala ni la ukweli uh, na mfungo wa mawazo kulingana maoni yangu unatokea pale ambapo kama mimi kijana likiona ule uh, ujumbe ama ile ambayo kwa kwenye mitandao ya kijamii si haswa unaona kwamba watu wengine wa, wanaishi maisha ambayo ambayo si ya kweli so kama eh, kama kama kijana kama uko pale nyumbani unafikiria ni eh, kuna mambo fulani vizuri sasa so, ile pressure pia unataka kuishi kama vile wengine waaoishi eh, habari za uongo na hii inapelekea msongo mawazo haya huwa ni mawazo nwa ya wewe kutaka kuishi kama vile unavoona wengine wanaishi na bila kujua kwamba mambo haya si ya kweli ambayo unayapata kwenye mtandao na kwa hivyo ukijiondoa kwenye matumizi ya mitandao na mitandao ya kijamii itaweza uokoa kutokana na mambo mengi na pia kama wengi nataka kutajirika kwa haraka hawajui watu wengine wanapata mali yao kivipi hii haya ndio baadhi ya masuala ambayo yanapelekea msongo wa wakimawazo haswa kwa vijana na watu watuwachanga unasikia ki ni kijana nikajiweka mimi kwenye nafasi hiyo mara nyingine naanza kutathmini ni kwa kiwango gani na ingia kwenye nyingnaatahma angannye mtandao aamtunazoea hatuoni lakini kwa muda mrefu inaadhiri hata msonnaona manake watu mara nyingi inakuwa kwamba wana shida za kimawazo labda pengine ikutokana na mitandao ya kijamii lakini ni sawa tu ndi maoni yake osiem akiwa kule nivasa kenya na hapo basi ndipo uh, tunaelekea kwenye habari za kimataifa moja kwa moja katika habari za dunia tunaanza na taarifa kwamba afrika kusini imesema leo kuwa wanajeshi wake wawili wameuawa kwenye shambulizi la kombora mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo vikiwa vifo vya kwanza vya wanajeshi wake tangu ilipotuma kikosi chake nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la afp jeshi la afrika kusini limeongeza kusema kwamba wanajeshi wengine watatu walijeruhiwa jumatano karibu na mji wa mashariki wa goma bomo liliingia ndani ya mojawapo ya kambi zetu na kusababisha vifo na majeraha jeshi la afrika kusini limeeleza taarifa imeongeza kwamba waliojeruhiwa walipelekwa katika hospitali moja ya goma ambapo ni mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini afrika kusini ilipeleka wanajeshi wake 29 ili kusaidia kurejesha usalama mashariki mwa kongo katikati kati ya mwezi desemba mwaka uliopita waziri wa nishati wa uganda amesema leo kwamba nchi yake inafanya mashauriano na tanzania ya kuagiza bidhaa zote za mafuta kupitia bandari ya darusalam ikiwa na maana kwamba huenda ikasitisha kutumia bandari ya mombasa nchini kenya kwa mujibu wa shirika la habari la reuters uganda kwa muda mrefu haijaiwimeathiriwa na mfumo uh, unaolazimisha na mfumo unaolazimisha kununua asilimia 90 ya, ya bidhaa za mafuta kutoka kwa makampuni shirika yaliyopo kenya rais wa uganda oeli museveni alilalamikia mpango huo akisema kwamba unaadhiri upelekaji kwenye taifa lake pamoja na kusababisha gharama za juu za mafuta na badala yake kutangaza novemba mwaka jana kwamba uganda ingeachia jukumu hilo kampuni ya mafuta ya vto shirika la habari la lebanon limesema leo kuwa idadi ya vifo vya raia kutokana na mashambulizi mawili ya anga ya israel nchini humo imepanda na kufikia kumi na kwa hiyo kwa hivyo kufanya jumatano kuwasikuwenye maafa mengi zaidi ndani ya miezi minne ya mashambulizi baina ya mataifa hayo kundi la kijeshi la lebanon la hezbullah limehapa kulipiza kisasi juu ya mashambulizi hayo yaliyolenga mji wa nabatiere pamoja na kijiji kimoja kusini mwa lebanon saa chache baada ya roketi kutoka taifa hilo kuwa mwanajeshi wa israel shambulizi la nabatiere liliangusha sehemu ya jengo wakati liliua watu wa saba wa familia moja akiwemo mtoto kulingana na shirika la habari la kitaifa la lebanon na ukrain imesema leo kwamba wimbi la silaha kutoka rasia limelenga maeneo mengi ya ukraine na kujeruhi takriban watu sita huku majengo kadhaa yakiharibiwa gavano wa mkoa wa live uliopo magharibi mwa nchi makxim kozitski amesema kwamba watu watatu wamejeruhiwa huko wakati shule moja na duka zikiharibiwa na mashambulizi yayo ya rasia silaha hizo pia zimeripotiwa kulenga mji mkuu wa ukraine wa kiv ambapo maafisa wanasema kuwa mfumo wake wa ulinzi wa anga umeweza kuangusha zote bila kuwepo na majeruhi jeshi la wanahewa la ukrain limesema kwamba rasia ilirusha jumla ya silaha 26 wakati mfumo wa ulinzi wa anga ukiharibu z- nusu yake katibu mkuu wa nato Jane stoltenberg wakati mapema leo mjini brul amesema kwamba shambulizi la ukrain lililoharibu meli ya kijeshi ya rasia kwenye bahari ya black sea wiki hii linaonyesha umuhimu wa msaada wa kijeshi qua Ukraine money acha nana meweni coro boy hi ya ah ya nilo need trail a move out ni ngao hi ya ah waulize maselo mziki otoboy hi ya ah nige kwa mzoka pia unizai hi ya ah i like to spend with that out when you pretend na nyanga out i like to spend with that out itena nyanhauna hela hauna, hauna doho hauna danga hauna sho hauna baba hauna bwanawe auna vou hauna vumba hauna, hauna, hauna, hauna, um. hauna mani hauna khauaa kama alafu mbona unanombaga ochamweza mm. kuea sijawai kuokota njogetobebikumbe aya ah, ah. mambo sijawai kusota dharau <laughs> igimani anasema dharau ni mambo yanavyoieni aauauaesaauna hela sieni aauuosa <laughs> <laughs> hela ni dhaauambi maneno mengimengi auna mengiaya <laughs> tuene kwenye barazani barazani nasema kwamba e tu mambo ya ambayo unayataja hapo uko tayari kupeana taarifa zote ikiwemo za mapato kwa mwenza wako si tena mambo ya hera, ama tunasoma, tunasoma ya Na uenda kiwet. pia ukatoa maoni yako mwenyewe <laughs> <Kwa mgumu, kidogo. laughs> moja naataao ko tayaikupeanataa ot kwemo amapato huyu anasema kuna misamiati ilibakia ndani ya kamusi za kale kal atumiki lo lakini mimi changu ninachosema ni kwamba siwezi kutoa maelezo mengi charity mak anasema kwa kweli taarifa nyingine zinaweza kubaki kama siri tu nairiaa aaa aa <laughs> najos karembo ye huyu kutoka tanzania anasema inategemea makubaliano ya wawili mnataka mambo ya yaweje nambona mambo anakuwa makali hivi Steve, Steve roshan anasema siwezi hata kama ni kifo piga mstari siwezi na ulitaje kwa erufu kubwa siwezi menda <laughs> sairas anasema james mimi ni mzalendo uh, siwezi kutoa maelezo yoyote kwa nini nitoe maelezo lakini nashangaa mbona hata tunapoendelea wanaume wengi nd wanasema siwezi na mwanamke pia naeza kafichua mambo ya hela o kwaio ningetaka pia wanawake washiriki na watoe maonia ambo enmaato ake amwezm n aragani nnammatataun mwingine hapa huyu nayemiukehnaulia wanin ann ana cbasi ni mawazo ya, ya wasikilizaji wetu kila mmoja natoalakwake huyu s anasema mimi napumzika kidogo nitaritia baadaye kidogo kwa sababu <laughs> nafkiri hili limemuumiza kichwa kidogo kulitafakari na kulidadavua kama u nafikiri hili swali ni zuri kweli pengine wakati mwingine tungiangalia katika vipindi vyetu vya redio vinginevyo tukalifanya kwa mapana zaidi zaiditukawaskilizawaskilizajtkawaleta wao wenyewe wakatoa maoni yaopa wa wakaadili na wakatoa sababu basi uh, hawapendi hizo information kuzitoa ama hizo taarifa kushirikiana kwa pamoja na wapenzi ama wenza wao nam nawashukuru sana wengi walioshiriki mda nao hauturuhusu kina musa yusufu kina vincent jj kaji antdias masanja na wengine wengi endeleeni kushiriki kwenye voa ukurasa wa facebook tunafurahi na tunashukuru kwa kutokana na mchango wenu sasa basi tupate kibao chetu ambapo reivani anasema tetema pata mambo Pe mi gemi shoyaro coach, letema ukutani adi kunye coach, letema kunye kiza mama shake kataka touch, kama oh mama kapan disi oh mama kapan boda boda. Oh mama, choca kuchumambo. Oh mama, ay, ma, shigidi ah, na kuf, wikidi ah, ay, ma, shigidi, conky, fire, moto, tetem oh mama tetema, tipottipotem, oh mama tetema. I attend the tetem, oh mama tetema, shugatini tetem, oh mama tetema. I tetem oh mamma tetema. Tipotipotem. Oh mama tetema. I had the Oh, oh, yan kamavile jenereta tetema. kama mwizi ka kupiga ngeta mweno wa kutunga kupepetachini nikipulisa tarumbegoufachankamamneariaunii tendenikupiga nyembe Toro, toro, toro. sani pesa digiigi iunoya digi gigiiki funga kibinda mukwejikweci nikunyongeka zigizigiaatem basi moja kwa moja katika dawati letu la burudani tunaangalia zile habari ambazo zimevuma mitandaoni na hivileobasmama kime, kimevuma katika mitandao ya kijamii na katika taarifa nyinginezo unayapeua asante sana mwenzangu maria tunaanza mara mmoja na nchi ya brazil ambayo inasemekana hailinganishwi nayyote ifikapo kwenye burudani hilo ni kutokana na ao ambaye ni mmoja wa mad wakubwa zaidi nchini humo hayo ameyasema kabla ya kucheza mziki kwenye mitaa ya yao kama sehemu ya tamasha kubwa la kila mwaka la linaloendelea sasa hivi nchini brazil Alok mwenye umri wa miaka anasema kwamba brazil kwambabaz na taifa lolote ifikapo kwenye matamasha aina hii namna watu wa brazil wanavyosherehekea ni tofauti kabisa ndivyo akiongeza kwamba amehudhuria matamasha mengi lakini hakuna lililo zaidi ya brazil anasema hivi kwamba ni hafla yenye utamaduni mwingi ukiwa msimu muhimu sana wa mwaka wakati ukivutiwa wasanii wa kila aina anasema kwamba kuzuru kote nchini akicheza mziki kwenye maeneo tofauti ndio shughuli anayoiendesha wakati wa wacniva basi kwa mfano alicheza mziki mjinisulv kwa zaidi ya muda wa saa 6 akiwa kwenye lori maalum liliyompeleka kwenye barabara tofauti za mji huo alok ni mmoja wa wsanii wa ngazi ya juu zaidi nchini brazil na mwaka mbili, na 22122 aliorodheshwa kwenye nafasi ya nne na dj bora zaidi na jarida la dj la brazil haya hayamaria unamjua mwanamziki mkongwe ambaye ameheshimika na anajulikana kote nazungumza mm-hmm. basi anakaribisha umma kwenye nyumba yake na sio lazima wafike kwenye mojawapo kwenye nyumba yake lakini anachofanya elton ni kwamba ameamua kuuzia umma baadhi ya bidhaa zake muhimu kutoka nyumba yake atlanta zikiwa zimekusanywa kwenye kituo cha huko mjini New York. Gani, tu mm-hmm. anasema kwamba uma utapewa nafasi ya kutembea kabla ya kufanyika kwa mnara ambao wamakusudia kuuza bidhaa zake mnada ukumbi e. huo unauza zaidi ya bidhaa na vifaa vya elton john 9 kutoka kwenye nyumba yake na anasema ni kutoka nyumba yenye ukubwa wa futi 14 mraba iliyoko atlanta lakini waandaji wanasema kwamba mnada huo wanasema kwamba kutakuwa na bidhaa hizo zikipatikana pia kwa njia ya mitandao zikigharimu kuanzia dola miamoj hadi dola milioni moja kwa hivyo kule kuna kifaa labda kitakuwa kita kitakuwad <laughs> mm, mm, mm. basi skiza bidhaa hizo bidhaa hizo ni pamoja na mavazi yake kutoka madisin maarufu kama vile giani vasachi na bent pamoja na picha ambazo amekusanya kwa muda mrefu wakati wa maisha yake ya usanii basi mnada huo wa kuuza bidhaa za elton ndipo uliuliza tarehe ni februari 21 ukifanyika kwa awamu nane kwa ujumla kwa njia ya kimitandao kama nilivyosema au moja kwa moja wewe najua kwamba unaweza ukafika New york sio mbali lakini pale sasa ndio utapima kama ni kuanzia kuanziadol mmo au milioni mo lakini navyojua kwamba wewe siwa uko, <laughs> uko juu ya <mia> <laughs> sasa natazamia natazamiaas anakwambi asante kunipandisha sasa ha, hizo ndio habari ambazo naona kweli zinatia fora kweli kweli kwenye uh, ulingo wa burudani na hasa hizi za elton John. Safi kabisa zasafkabsakamanakambia bila shaka nitafuatilia kwa karibu nimeuliza kwa makusudi kujua hio tareh <laughs> mwezi februari a hata kwenye mitandao ya kijaii niangalie jinsi mambo anavokwenda watu wanavopiga humnadaakini kikubwa zadi naja naokua watuamnoawawatu yani, maarufu wanauaituaoatanapenda watu ana ua nvitu gani aeataasauaaaaa <laughs> na hivyo mambo yanakwenda hivyo na unajua pia wewe pia ni star hata wewe labda wakati mmoja tutanunua vitu vyako kwa mnada na unajua pia wewe fashoni naye unaifahamu hizo kinavasachi na jiagiani una ziko mbali sana na wewe <laughs> baarbara kabisa msikilizaji ni matangazo ya voa express moja kwa moja tuko tunaungurumisha hapa kutoka jiji kuu cool la marekani washington dc na bila kupotezea wakati kabla hatujafunga matangazo haya tukusomee basi swali letu la leo ambapo tumeuliza je unadhani katibu mwenyezi wa ccem paul makonda ana mamlaka kutoa maamuzi ya shughuli za utendaji wa serikali jacob masungo anasema yuko bungoma kule magharibi mwa kenya anasema hapana katibu mwenyezi wa ccm paul makonda hana mamlaka ya kutoa maamuzi ya shughuli za utendakazi wa serikali majukumu yake kama katibu mwenyezi wa chama yanahusiana zaidi na maswala ya chama na mawasiliano mamlaka ya utendakazi wa serikali hutekelezwa na viongozi wa serikali na taasisi husika cosmos osmoeni na mtazamo tofauti anasema ndiyo yeye yeah, anatokea songwe huko tanzania ndiyo kwa sababu ni kiongozi mwenye dhamana katika chama na chama ndio kilichoiweka serikali madarakani uh, prince ach anasema sio mkali amjuaji wa mambo ya siasa ila apo kuna tofauti fulani fulani Mm-hmm. na ali mrangi anasema uh, y anasema ni mdao asiyechuja mwaka elfumb a 2h4 uh, kutoka mabibo huko tanzania anasema we inategemea na ni madaraka gani anayotoa enokokayagambe anasema iko hivi serikali yote ni ya ccm na watendaji wote ni wajumbe au wanachama wa ccm na wamepewa dhamana na ccm kwa hivyo makonda ni katibu mwenezi wa ccm hiyo ndani ya chama haa watendaji wote wanamwita makonda bos ndiyo maana rais anapopishwa ccm inafanya haraka sana kumpa cheo cha mwenyekiti wa chama ili asija akatokea mtu mwingine ndani ya chama cha ccm nashukuru sana naona maoni ni mengi wengi walioshiriki nawashukuru lakini naona muda wetu unatupa kisogo kutoka washington voa express inafika kikomo jina langu harizon kamau tumekuwa naye eh, mari mgawe upande wa pili tumekuwa na aida isa tukikutakia kila laheri When boy, I When you I that npimbi tena nyangaubahauna hela hauna doho hauna dange do, hauna, hauna shoo hauna baba hauna bwanawe hauna bou hauna vumba hauna mani hauna ki