And this is VOA One, the hits. Kutoka studio kumi katano he ni VOA, VOA Express. Express. Ni siku niki nateni ya iduma tunapokuolia katika matangazo ya VOA Express. ikiwa ni februari 16 tukiwa tuko katikati kati, e, ya mwezi huu wa februari tukizidi kusonga mbele e, katika mwaka huu wa 224 na mimi naitwa diligongo na sitakuwa peke yangu hapa niko na mwenzangu abdu shakur abud katika vo express idi asante uh, sana kunikaribisha na, na... Mm-hmm. tuambie leo basi kama mambo tunavyojua tutakuwa na hali ya huko tanzania kisiasa tutaangalia chama cha tajema kimemchukua slah mm-hmm. kama mwanachama wa chama hicho no. vile vile tutaangalia swala la huyu mpinzani mkubwa wa putin mm-hmm. alex navalny maoni yametoka vikali sana viongozi wa dunia wanalaani wanasema kwamba ameuliwa na rasha akiwa jela kwa hivyo ni mambo ambayo miongoni tutakuwa nayo hii leo vilevile burudani ya muziki kama kawaida ndani ya matangazo ya voa express ambapo tutakuletea vilevile maswala ya burudani leo mwishoni mwa juma E, hali kadhalika uh, jicho basi tuanze moja kwa moja sasa abdushakur habari kubwa ambayo inaendelea kule kisiasa nchini tanzania mojawapo mambo ni mengi yanaendelea ya, ya shughuli ama mambo ya kijamii eh, ukosefu wa sukari mambo ya umeme eh, na kathalika. bado swala kubwa linaendelea kuwepo ni kurejea kwa katibu mkuu wa zamani wa chama cha demokrasia na cha uh, maendeleo chadema E, bwana ama daktari sla ametangazwa kurejea kwenye chama hicho ikumbukwe yee aliondoka katika chama hicho mara tu baada ya chadema kumkaribisha e, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani ambaye ni marehemu hivi sasa ed ngoyai loasa chama hicho kilimnanga kwa kipindi kama ni mmoja kati ya wanasiasa mafisadi kabisa sasa wenyewe katika uchaguziwa215 mara baada ya ku topewa fursa ya kugombania uraisi katika chama cha mapinduzi akaamua aende chadema na brsala ndio akasema jamani sisi miaka yote tumekuwa tukimchafua eh, sla, uh, loasa, loasa. kwamba ni mtu mfisadi leo hii tunamkaribisha kwenye chama basi mimi naondoka akaondoka mm-hmm. lakini baadaye vile vilevile hayati rais magufuli akamteua akawa balozi, wa balozi Tanzania. Wa Tanzania, cool nalivyoondoka Na kule alivorudi tanzania akaanza kuvurumusha maneno ya kipinzani kwa muda mrefu kabisa kwa serikali hii sasa ya raisi daktari samia sulu hasan saa amoa wanasiasa wwanakwenda wanaondoka kwenye vyama wanarudi kabisa nimezungumza na uu kijana ambaye iko katika masala H. Makelu, e, yuko na, ye, ye ya siasa kasim makelu iko kule ruvuma na nikataka kujua kwake je yeye anaona hili linawafunza nini vijana funzo kubwa kwa vijana ni kwamba vijana wanatuharibu kwa sababu unapokuwa kwenye chama fulani cha siasa malengo ya chama husika kinakutaka uwepo kwenye chama hicho ili uweze kukitumikia kwa nafasi yoyote ambayo utaipata ukiwa kwenye chama hicho unapoenda kwenye chama kingine kabla hujatimiza malengo yako kwenye chama kile sisi kama vijana inatuharibu kisiasa na kisaikolojia kwa sababu tunategemea kuona kujifunza kwanza kupitia kwako na kuona ulichokifanya pale na mafanikio pia uliowapata ukiwa pale kwa hiyo sisi kama kama vijana kwa sababu kama viongozi viongozi hao wanakua wana wababaishaji yani nunakuwepo huku leo umeamia huku unatubabaisha ni kwa hiyo unatuharibu sisi ambao tunaamini kwa namna moja au nyingine kupitia kupiti tunaweza kujifunza jambo fulani na sisi tukafanya mbele kwa so, sababu kijana wa leo ni mtu mzima wa kesho lakini uh, kasimu kuna vijana wale ambao mara nyingi unakuta ni wafuasi ambao wanakuwa wanaamini amini mwanasiasa fulani na wanakuwa wafuasi e, bila ya kuzingatia ama kuangalia kwamba je e, huyu mwanasiasa anawafundisha nini na mara nyingi unakuta wao wanaona kwambaa licha ya kwamba y ana hamahama mimi bado namina hamahama vile, vile ushauri wako kwako hawa vijana ni nini nawashauri vijana wenzangu kwamba kwanza tusikubali tusikubali kuathiriwa kwa makusudi pasipo kujua malengo ya mtu aliyehama chama kuhamia chama kingine sisi tubaki kwenye msimamo wetu kwamba kama huyu amehama ameamia kule basi sisi tuendelee kujifunza kama siasa yake tunaipenda tuendelee kujifunza aina ya siasa yake anayoifanya lakini tusijifunze kuhamahama vyama namabdu shakur meslushauri mzuri kabisa kabisamaanake yeah. siasa za afrika ndoo mambo yanasikitisha sana nakutat mm-hmm. nahamahama mm-hmm. kwa hivyo hakuna ustahmilivu hakuna siasa ambayo imekaa vizuri ambapo unakuta chama tawala kinafaidika zaidi Nakinafake... hasa za kiitikadikabisa eh, eh, maanake hata hapa mara nyingi unakuta kama mtu alikua ana itikadi za kidemokrat alafu labda akaamia kwenye itikadi za, za, za, za rep, rep, republican ni suala nadra sana kutokea yani kabisa maanake hmm. unabaki na ile itikadi yako hmm. una lengo fulani unataka maendeleo halafu kisha kila siku kuwamini, kwa huku hakuna mtu anakuamini kwa hivyo anakuchezea na hamtaweza kupata ushindi kabisa basi tuelekee kwenye burudani ya muziki e, tunaye hapa leo tekno anakuambiaeutumsikilize kwanza plenty scores yes. Say they no not believe us But now they bless yes. us When I got the bless us Come out to shop like scissors yes. Say they try yes. yes. their best to yes. the pressure yes. me But I live my life as a nobody I live my life cause peace of mind is right undirected That's why I'm patient Cause I know my time is now when nobody want me, Peace of mind is nakwambia na uh-huh. mambo mazuri nakwambia ukiwa na utulivu akili bwana umetulia barabara mm-hmm. mambo yote atakwenda vizuri usiwe barabara unarukaruka hivi hali nzito yeah. sasa na sasa tunaelekea katika habari kubwa kabisa ambayo inatanda inazungumzwa ma hapa kote duniani kifo cha kiongozi wa upinzani kiongozi mkuu wa upinzani dhidi ya rais vladimir putin wa russia alexey navalny kama tunavyopata habari ni kwamba amefariki akiwa jela ni mwana siasa ambaye amekuwa kwa muda mrefu mpinzani mkuu wa siasa za putin ambaye putin mwenye umri sabi, wa miaka 7b1 yuko madarakani kwa miaka ishirini sasa na anatuumiwa kwa mauaji ya wapinzani wake wengi kwa hivyo leo watu wanazungumzia kifo cha navaln alikuwa jela alikuwa jela toka mwaka elfu m na ishirini, ishirini na moja kwa hivyo amekuwa jela karibu miaka mitano. miaka minne samahani kwa hivyo ni mwanasiasa ambaye alianzisha siasa zake mwaka elu27b akianza kupambana na ulaji rushwa alianza kutaja jinsi makampuni makubwa ya mafuta ya rasia yalivyokuwa yanafaidika kutokana na rushwa alafu mwaka 211 akaongoza maandamano makubwa ya uchaguzi akipingwa na kumbukwa kwa mambo mengi bila shaka alafu mwaka huo wa 211 aliongoza maandamano makubwa dhidi ya uchaguzi wa bunge ambapo chama cha putin united russian party kilipata ushindi alafu akaja kafungwa akashtakiwa kwa uwizi na ubadhirifu ambayo jambo ilikuwa sio ya haki uh, julai 213 akawekwa uh, katika jela ya kirvo na hivyo ni mtu ambaye amekataa mashtaka hayo halafu vilevile vile akaja mwaka217 kudai jinsi waziri mkuu wa zamani rais wa zamani wa russia dmitri medevev alivyokuwa anaishi kwa hali ya utajiri hali ya juu kabisa halafu mwaka elb ihii0i ndo akapewa sumu akiwa njiani kwenda kule ujerumani na akapewa uh, kule serbia akaenda akapata matibabu kule ujerumani lakini aliambua abaki akakataa akarudi na kutiwa jela moja kwa moja alipotua kule januari 221 kwa hivyo navaln ni mtu ambaye atakumbukwa wapinzani wengi wanasema jina lake sasa litakuwa na nguvu zaidi kuliko alivyokuwa na uhai Ra, wa, nani white house hapa wametoa taarifa tayari wakasema ni kifo cha kusikitisha sana uh, msemaji wa maswala ya usalama alizungumza vile vile leo umoja wa ulaya umelaani mauaji halafu nchi za zamani za rasia lutn uh, na nchi za kaskazini kule wanasema ni mauaji moja kwa moja kwa hivyo ni kifo ambacho kitazungumzwa kwa muda mrefu kwenye mkutano wa munich ambapo viongozi wanakutana kwa wikendi hii mkutano wa usalama wameanza kutoa maoni wakisema ni jambo la kusikitisha lakini utakuta kwamba viongozi wa dunia wengi wanamlaumu vladimir putin kwa kifo hicho maanake alikwenda akafungwa katika jela moja kali sana kule kaskazini ya rasia na alikuwa na hali ya afya isiyokuwa nzuri katika siku za hivi karibuni kwa hivyo ni mtu ambaye nafikiri atakumbuka alifatwa sana na vijana aliongoza vijana kule russia ye mwenyewe amefariki akiwa na umri wa miaka 47 kwa hivyo alex navalny kiongozi wa upinzani mtetezi mkuu wa demokrasia na uhuru kama wanavyoeleza umoja wa ulaya amefariki akiwa jela na watu wote wanasema kwamba ni mauaji ambayo yametokea viongozi wengi tunaweza kusema ni mauaji ambayo yamefanyika katika jela huko russia kwa hivyo kwa ufupi ni maisha ya alex navalniy ambaye bila shaka amekuwa atakumbukwa sana viongozi wa upinzani kule rasia nafikiri wanasema jina lake sasa litabaki kuwa jina la kupambania hasa vijana kuleta mageuzi nchini rasia naam basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika E, habari za dunia vilevile tufahamu yale mengine ambayo yanaendelea <coughs> katika habari za dunia waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu ameandika kwenye mtandao wa kijamii leo hii kwamba kutambuliwa kwa taifa la palestina kutatoa faida kubwa kwa ugaidi ambao haujawahi kutokea ametoa maoni yake baada ya kuzungumza na rais wa marekani joe biden na baraza la mawaziri la israel pamoja na ripoti ya gazeti la washington post kwamba marekani na washirika wake wa kiarabu wanapanga kuendeleza azimio la mataifa mawili kwa mzozo unaoendelea wa mashariki ya kati uzinduzi wa china wa kituo kipya cha utafiti wa kisayansi katika bara la antartica wiki iliyopita kumeibua mjadala kuhusu madhumuni na athari za upanuzi wa haraka wa upeo wa china kwenye, hilo. kwenye bara hilo kikiwa kwenye kisiwa kisichoelekezwa karibu na bahari ya ross kituo cha nling ni kituo cha tano cha kisayansi cha china na kituo cha tatu cha utafiti katika bara hilo ambacho kinaweza kufanya kazi mwaka mzima kituo hicho kina ukubwa wa mita za mraba 5244 na kinaweza kukaa hadi watu 80 wakati wa miezi ya kiangazi kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la china cgtn na wanasiasa wa ngazi ya juu maafisa wa kijeshi na wanadiplomasia kutoka kote duniani wamekusanyika mjini munic ujerumani leo hii kwa mkutano wa usalama utakaotawala na vita vya israel na ukraine pamoja na hofu juu ya ahadi ya marekani ya kutetea washirika wake kansela wa ujerumani olaf scholz makamu wa rais wa marekani kamala harris na rais wa ukraine vlodimir zelenski ni miongoni mwa viongozi na maafisa wanaohudhuria mkutano wa usalama wa munic msc ambao ni mkutano wa kila mwaka wa kimataifa ukilenga ulinzi na diplomasia rais wa israel isak herzog na waziri mkuu wa palestina muhammed shaitih uh, pia wanatarajiwa kuhudhuria mkutano ulioanza leo na kwenda mpaka jumapili katika hoteli mji wa kusini wa ujerumani mkutano huo unafanyika huku vita vya gaza vikiingia mwezi wa tano ambapo wapalestina 28 na waisraeli 14 wameuawa ndo mwaka kufosi yani take msitake umwaka mtanitaboi Tuko ni wengi, bila Vita winda. Fiti ni yengi, bila tu toshinda. Ushanyanya sikao mka mwenda kupimbae. Eh. Mwaka nanonua gari nyeupe lifti. Ame mwaka namaliza nyumba yangu kibibi. ikwaekasaii siku yarusi yangu musi mpe atajwisianikomeuwakae nomwaka e, e, e, e, ah, e, kufosi yani take msitake mtanitabosi nashukuru tumevuka tumehuona yale yaliyopita yametokomaza o ya wanangoa bodaboda yeah. wa kinamama wauza mboga yeah. hata wachai wabeba nyota umwakani wetu mm. kama una danga sana ila usisau kumekibwa na kujekujenga kakibanda nawewe na kwenu na ukipata limama hey, likomowetu E mm, aya basi huyo ni dayo akiwa ameshirikiana na reyanwanakuambia hu mwakawaamambomena mwaka, mwaka, mwaka, mwaka, inakwenda haraka maake tushafika katikati kati ya mwezi wa februari juzi mm-hmm. tu tumesherekea mwaka mpya jamani mambo mengi nafikiri naam basi twende moja kwa moja katika jicho ambapo hii leo e, tunaangazia namna gani wazazi wanaweza kuchangia kutoa ufahamu wa kuelewa, kuelewa maswala ya afya ya uzazi hapa tunaye luci patrick atueleze yale ambayo yapo huko mi naitwa fani uh, upande wangu kipindi cha makuzi yangu Aa, mama yangu mimi alikuwa ame, ananiambia kwasabu, niko primal, kwa sababu nakumbuka wakatiniko aliniambia kwamba mwanangu kuna umri ukifika basi utaona dalili moja mbili tatu kama maziwa a kujitokeza yaani mabadiliko hivo, tu kanambio, hivyo ukiona usisite kuniambia na hiyo nikamwambia lakini mwisho hivo kanambia kintks ckae kwama iko kitu nikitu cha kawaida hivyo basi akaniandaa kwa hatua nyingine kwamba unatuka uishi hivi na hivi nahivi nahivi vitu hivi unatukavyepukentkukawankaianapata bahaimaya anipa elimu yeah ya makuzi nikiwa kama mtoto wa kike mba nitakuwa nnapitia ninapata baadhi ya mabadiliko kwenye mwili wangu kama kuongezeka kwa maziwa kupata hata na, napitia cusi takua kupatak abadiiknwauaikua aboenikupata cangamotoikua na changamoto kubwa kuona amboei kasabau tayai nka nimepata elimu kutoka kwa wangu lakini opatai ilimwambia then nikapewa elimu nyingine kwamba namna sasa ya kuishi tayari nimeshakuwa binti au na kwa namna nyingine tunaz tukasema nimeshakuwa mwanamke ambaye nimekamilika sikuwahi kupata hiyo elimu kuhusiana kwa sababu kwanza mimi naishi na bibi yangu alafu hakuwahi kuniambia chochote lakini nilivoanza kutokwa na otwa na maziwa niliona tu ni hali ya kawaida kwa sababu kila mwanamke naona anayo kuwa nilikuwa naogopa lakini shule tulikuwa saaingine tukisoma labda sans hivi tulikuwa tunaambiwa lakini kitu ambacho kilikuja kuniogopesha zaidi nilivyokuja kuanza kuona siku zangu kwanza nilijua nimeumia niliogopa nilirudi nyumbani na lia kwasababu nikuponiko shule niliogopa sana kumwambia bibi yaani nilisema anaanzaje kumwambia bibi kama ninapatwa na hiali lakini baadaye tumbo maana alikuwa lina kwa hiyo ndio bibi ak- akaniambia hivi, kwa sasa hivi umeshakuwa mkubwa na uanze kujastili ukiona umeingia kwenye siku zako inatakiwa ufanye hivi na hivi yeah. aya basi ndiyo mambo hayo tuliokuwa nayo leo namna gani ni wazazi wanaweza kushiriki katika kutoa elimu ya afya ya uzazi kwa watoto wao moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki na tunao hapa mafiki zolo wakiwa wameshirikiana na diamond pamoja na dj mafuriso wanakuambia rangi arls bansi colos hiyo bila uhum. shaka unasikia mambo hayo basi mambo mazuri kwelikweli hapa kuna olo yani wkend naoinakuja rangi mbalimbali mbali na sasa tukitoka wikendi kabla wikendi haijaingia bila shaka watu wanaangalia moja kati ya mambo ni burudani na michezo bila shaka na moja kati ya mambo ni kwamba huko kenya kumekuwa na habari za usikitifu sana wiki hii yule mwana riadha bingwa wa marathon calvin kiptum amefariki kutokana na ajali lakini hebu tumwache a kioko kutoka mombasa atuarifu zaidi asante mwenzangu hapo washington abdushakur so cool. pamoja na idi e, chama cha riadha kenya kimetangaza kwamba maziko ni siku saba kwanzia leo maanake leo ni siku ya tano tangu afariki na tayari e, rais mruto amesema serikali imetuma maafisa wakuu wanahusika na ujenzi anaenda kumjengea nyumba alikuwa maaauo akifariki katika ajali ya barabarani jumapili siku anaendelea na ujenzi wa nyumba ya familia yake sasa rais ametumana kwamba wakafanya hule ujenzi ili atakakuwa nazikwa weekend mbili wnyingine nakuja basi itakuwa mambo familia yake imepata msaada huo wa serikali kei kitum aliyeangamia akiwa na ubingwa marathon rekodi ya dunia naam kwa hivyo kioko kwa swala hilo hivi sasa watu wanasemaje kulikuwa na swala kwamba uchunguzi ufanyike na kadhalika je kuna swala hilo bado linaendelea au vipi uchunguzi ngali unaendelea kuna watu walijitokeza bele ya kituo cha polisi baada ya mzazi wa kijana huku wa shuku kwa nini walikuwa wanatembea katika boma lake kabla ya kipa cha ja kicum na maafisa zaidi wanaohusikana na, na ujasusi wanachunguza jinsi ajali ilivyotokea jumaapili usiku mendo wa saa ta usiku na mwangamizi a kitum pamoja na koch wake kutoka rwanda na mbali na swala hilo la kitum hebu tuambie katika michezo nini tena kina wiki ya mwishoni mwa wiki hivy majuvi tumekamilisha afcon sasa ile ligi ya mabingwa afrika baina ya tilabu kutoka nchi mbalimbali ilikuwa imesitishwa na hivi inaendelea ikiwa timu zilisalia kumi na sita katika makundi leo kuna mechi babu kubwa huko kairo misri kati ya mabingwa sasa wa kombe la afrika alhali wakiwa na cr veloiadi kutoka algeria watakuwa na mechi moja muhimu sana leo na hivi ni ambazo zinashirikisha timu kadhaa za afrika mashariki ya afrika ya tanzania ina alama tano katika kundi la da na pia kuna simba ya tanzania ina alama tano n pia katika kundi la pili ikiwa inafuata aeoa kati ya teni kumi na sita hizo naam na basi ni michezo bila shaka lakini kama tunavyojua mambasa kawaida inawalika wanamuziki na burudani nini burudani na wika katika wiki hii hii <laughs> <laughs> lazima kuna kwa maa hasa katika fuka za bahari kuna tamasha kubwa sana inayoandoliwa kila mwaka kwa jina la dhiani Regatta. hii ni tamasha ambayo nasiiampana ya yapaya kenya na pia watalii wanaotembea taifa la kenya kwa wakati huu hii mashindano ya ya mashua kuna mashua 21, siku mapilike, wa, wa na wa geni, na kwa siku jumapili kesho kutwa na kena akatahusisa asindanoashshiim siua jumapilinawaniwataaahinans kisha za kitamaduni na michezo mingine mao imepangwa pale ikiwa ni pamoja na za kitamaduni kama zinazocheza hapa akucheza na mahando kutoka jamii ya jam ymjtnda ya siku nzima familia zinaalikwa na m- uh, wageni kutoka kwa naam asante sana josephat kioko kwa kueleza hayo yote na tukutakie kila laheri hapo kuelekea mwishoni mwa eh, juma hili ambapo mambo ya burudani na michezo yanasonga mbele basi moja kwa moja tuelekee katika swali letu la leo ambapo tuliuliza je yeah, unadhani maeneo yoyote eh, kwa viongozi wa afrika kuendelea kuzungumzia migogoro bila ya kupata ufumbuzi je yeah, unadhani kuna maana yoyote kwa viongozi wa afrika kuendelea kuzungumzia migogoro bila ya kupata ufumbuzi eh, mi naye hapa simuingine ni pusi muiru anasema kwamba haoni maana yoyote aduu ya mwafrika ni mwafrika eh, troo mongera eh, butondeke anasema viongozi wa afrika ni walinzi vipofu wa shamba la makaburi ambayo wanakuja zika mwanaye hata elewa kinachojiri shambani analolinda na kusema viongozi wetu wapo imara kuwa kusikiliza wazungu na hatima pia ni malengo mabaya ya kusimamia rasilimali elias mali kutoka arusha tanzania anasema matatizo ya afrika yametoka nje ya afrika ndiyo maana wa afrika wakijaribu kuyasuluhisha kuna kuwa na mkwamo ifikie muda dunia ione huruma afrika yetu zebulon mayombe anasema yeye kwamba yeye anaona wako sahihi sababu mtu ili aweze kuchoka kabla haijafika wakati mbaya lazima aweze kuendelea kuzungumzia swala hilo na ufumbuzi haya ni hayo tu ambayo tunayo katika swali letu la leo na tunakamilisha matangazo ya voa express kutoka hapa washington dc mimi ni idi ligongo mwezangu abdu shakur abud tukisema wiekend njema <muchas> umwakamwenasoiimu anatulinda napo madui wengi wanatuinda vita nyingi bila tutashinda ushanyanyasika hu mwaka mwenda kuvimba umwaka ananunuwa hey. gari ni wapeleftimwaka anamaliza nyumba yangu kiditi mwaka wa machosi kwa eksalonisaliti siku ya rusi yangu musi mpetajwisi anikomeuwakae no mwaka kufosi yani mtake msitake mtanitabosi