kutoka studio kumi hii ni voa express hii ni voa exesmoja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani siku ikiwa ni ya jumatatu tarehe 19 ni wa pili mwaka naun wa 224 jina langu ni harizon kama naitwa meri mgawe moja kwa moja kutoka voa swahili so hapa dc matangazo haya tunayopeperusha kupitia jiji kuu la washington katika miongoni mwa habari ambazo tuko nazo hivi leo tutakuletea hoja kwa hoja ambapo tunazungumzia uhaba na ugali wa bidhaa unavyoathiri azma ya vijana kuanzisha biashara zao kando na hilo pia tutaangalia iwapo vijana aa, wanatazama biashara ya kilimo kama namna mbadala ya kutafuta riziki je walichukulia vipi swala hilo na je wanakumbatia sekta hiyo vilevile kutakuwa na mziki ndani ya express kama ilivyo ada nalafu tunaangalia... M... tunaangalia mambo yanaovuma kwenye mitandao ya kijamii yaliyo karibu nasi na pia mbali uh, miongoni mwa mengine mengi pamoja na habari za kimataifa yote haya ni kutoka hapa 5amotomoto vitu. vitu vizito kuangusha vitu vizito na unajua maria uh, kwa kweli vijana wengi wanaonekana kushamiri sana kwenye mambo ya mitandao mm. na kama sio hivyo basi wanafanya biashara kwenye michi mm. lakini biashara ya, ya, ya kilimo kuna dhana kwamba labda ni ya wameshafikia kwenye kiwango cha labda sababu ni kijana lakini hebu tusikie kwa kweli vijana hao wakisema jina na maeneo wanakotokea na je maoni yao uh, kuhusiana na biashara ya kilimo ni ni, ni ipi ni yapi na kama kuna changamoto zozote ambazo vijana wanapitia hebu tusikie kwa, kwa majina yanaitwa emanuel oshua ngubulu uh, mimi niko tanzania daressalam kwenye swala la kuongelea ikonsoala la kilimo na vijana vijana wengi huwa wanapambana kuweza kufanya kilimo lakini changamoto kubwa huwa inakuwa ni mnyololo mzima wa kilimo kwamba unawezaji kukuwa na shamba ukapata mazao ukasafirisha mpaka sokoni na ukaweza kuuza mazao yako kwaio changamoto inayotokea ni kwamba vijana wanaingia kwenye kilimo wanaelima mashambani lakini unakuta kuna watu wengine ambao wanamiliki wana, wana huo mnyelolo wa thamani wa kilimo kwa hiyo unakuta madalali au wauzaji ambao kusokoni kule wanakuwa wanakuanakupangia bei wee mkulima ambayo umeingia shambani kao hiyo ndo changamoto kubwa sana ambayo inawakumbwa vijana wengi na inakuwa nakaisha tamaa sana katika suala ya kilimo kwa majina naitwa abraham kirwa natoka mji wa e naona kwa muda mrefu vijana wamekuwa wakiamio mjini akiwanatafuta ajira inhali upande wa kilimo ni mahali ambayo inaajiri watu wengi inajuwa vijana wengi hawana kitu capital wangeanza kuhamasishwa ili pia waendelee katika kilimo na mi naona changamoto kubwa vijana waamesishie lakini kwa sasa liona tangu serikali watoe deceo nininini baadhi yao wameanza kuingilia kilimo lakini sio wote nyomba ya kwamba vijana wote waingie kwa sababu changamoto ni kwamba ile dana ya kwamba ilikuwa ili ufaulu katika maisha ni njia ya kupata kazi lakini pia inavaa washauriwo ya kwamba mahali ina inatoa utajiri mingi ama ujira mingi kwa vijana inatagana ikuwe kilimo maria kama ambavyo nimesikia ni kwamba ni sio kwamba hawataki kufanya kilimo lakininana changamoto ya mtajiacanaotoaaaoata mm, mtaji mm. mdoooo mtaji mdogo wafea azima anyese igatarudishaoaasaymaanaaahaaaitoaaaanvigumu akuanya amoakiioi kinaiaae mskilizaji waili aiotoa aoni aa wana shida kuingia katika eneo la kilimo nam na tukitoka hapo basi tuelekee huko nchini tanzania ambapo kama tulivyokudokeza hapo awali kwamba kwenye eneo letu la hoja kwa hoja uhaba wa ugali wa bidhaa unaathiri azma ya vijana kuanzisha biashara zao utakumbuka hivi karibuni kamao kulikuwa kuna tatizo la uhaba wa sukari wiki iliyopita na bado linaendelea huko nchini tanzania sasa mm. wakati huu uhaba wa sukari na bidhaa nyingine ukiendelea kushuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya tanzania baadhi ya wananchi pia wanalalamikia kuhusu kasi ya kupanda kwa bei ya bidhaa hizo na zinginezo katika hoja kwa hoja leo d ananiel nkya na walte nguma wanahisia tofauti kuhusu jinsi hali ilivyo inavyoathiri vijana ambao wangependa kuingia katika biashara ya kuuza bidhaa katika mazingira yaliyopo hii leo athari ya kwanza ni kwamba unajua kundi kubwa la jamii linapokuwa halina uwezo wa kumudu bei za bidhaa ni kwamba wengi wanakatisha kula hizo bidhaa kwa mfano tuko sasa hivi kama sukari ilivyo shilingi elfu4 mi5 elua na nasehemu yingine vijijini nasikia imeenda mpaka lfu ta tafsiri yake ni kwamba matumizi ya sukari yanaungua kwao ka mfanya biashara wa sukari, kama ni kijana mdogo anaanza biashara maanake umemwambia hakuna faida anapata hamna hamna kitu anapata na etena, kukamato, toiko, na manake, mba, vizuri, na na kama kama vile tena kuna iko hivyo hawezi kufanya hiyo biashara kwamba mtu vizuri vizuri familia chakula ukikuta labda na vitunguu vimepanda maharage amepanda Uh, chuji hoho piipi hoo zimepanda vitu vimepanda vyakula maana yake ni kwamba watu wanakata nanii ile akula sasa athari kubwa sana ni kwa watoto kwamba unakuta mtoto kwa baadaya yakula labda mlo mara mbili au mara tatu kwa siku unakuta anakula mara moja sasa kiafya kwa watoto pia ni mbaya unajua kuingia katika biashara ya sukari kidogo ni ni ni, ni ni ni moja ya eneo ambalo limeshikiliwa sana na mabwenyenye ambao ni watu wenye wenye wenye vipato vikubwa watu wenye ushawishi mkubwa kwenye masuala ya kisiasa kwa hiyo eh, ukiona vijana kusema kwamba wanaweza kuingia huko wanaingiwa na hofu kubwa kwa sababu wana hofu ya kwamba kutokana na udogo wa mihitaji yao The uh-huh. wanaweza kapelekea kwa kiasi kikubwa pengine hata hicho kidogo walicho nacho kikapotea kwa hiyo sio rahisi sana sio rahisi sana uh, kwa vijana kuweza kuingia kwenye uh, kwenye hiyo biashara ya sukari kwa sababu pia pamoja kwa na kwamba unasikia kwamba watumie watu fursa hiyo nanii nani, na nini lakini ni biashara ambayo kwa kweli imeshikiliwa na watu wakubwa watu wenye mihitaji mikubwa na watu wenye ushawishi mkubwa kwa hiyo kitu ambacho kinawafanya vijana eh, kupiga hatua mbili mbele lakini hatua kum kurodi nyuma yuaushauri uh, wangu mkubwa ni vijana ku, ku, ku, uh, ku, uh, kutoa sauti zao kutoa sauti zao wanaweza kutoa kwa namna mbalimbali lakini namna kubwa ambayo hivi inaendelea hpa nchini ni maandamano vijana wajue wachukua hatua kwa sababu kama akuchukua hatua amna mtu atawasimamia ndo hicho kuwa na ushauri wangu kwa vijana vijana wengi wamemaliza shule wako huko wanabeti lakini ukikuta vijana wenyewe wachuo kikuu tofauti na zamani wakuti wakiandamana wala ni kama vile hawaelewi kinachoendelea ile sense ya critical kuwa aya uongozi wa nchi haupo kabisa wanakuwa kama vile awasomi tena viovikuu vimekuwa kama ni shule za msingi kwa hiyo cha msingi mi nasema ni lazima vijana wenyewe wajitambue wa waamke wadai wa, haki yao wafanye wajibu wao ndio uh, maisha yao yanaweza kuwa mazuri naam barabara kabisa basi kama unavyosikia kama vijana wanatakiwa kuamka ili maisha yayo aweze kuwa mazuri kweli kabisa basi tupate habari za kimataifa waziri mkuu wa japan fumio kishida leo ameahidi msaada wake katika ukarabati wa ukrain wakati akiwa mjini tokyo kwenye mkutano ulioleta pamoja mamia ya viongozi wa serikali pamoja na wafanyabiashara kutoka mataifa yote mawili vita vya vi ukrain vingali vinaendelea na hali ni tete amesema kishida shinikizo la kurejesha uchumi sio tu uwekezaji kwa ajili ya ukraine bali pia ni uwekezaji wa japan na ulimwengu kwa ujumla ameongeza kiongozi huyo kishida pia ameahidi kurahisisha vibali vya kuingia japan kwa watu wa ukrain wakati pia akitangaza kufunguliwa kwa ofisi ya shirika la biashara za kigeni la japan mjini kave mama wa marehemu kiongozi wa upinzani wa russia alesey navelley amekataliwa nafasi ya kuona mwili wa mwanawe kwa siku tatu mfululizo timu yake imeeleza hivi leo jumatatu wakati mjani wake akijiandaa kukutana na mawaziri wa mambo ya kigeni wa ulaya kifo cha navenly akiwa kwenye gereza moja la russia wiki iliyopita kimeshtua kiongozi wa upinzani wa rasia waliokimbilia mataifa ya kigeni pamoja na mataifa ya magharibi wakati kidole cha lawama kikielekezwa kwa kremlin idara ya madereza ya russia ilisema kwamba laveni mwenye umri wa miaka 47 alikufa ijumaa wakati akiwa matembezini aki kwenye jela moja iliyopo upande wa ili juu wa eneo la arctic marekani imekemea uungaji mkono wa rwanda kwa kundi la waasi la m 23 mwishoni mwa wiki likilaumiwa kusababisha kasia mashariki mwa kongo na kupelekea maelfu ya watu kutoroka makwao wakati likiomba kusitisha kasia hizo mara moja kwa mujibu wa shirika la habari la ap wizara ya mambo ya nje ya marekani kupitia taarifa imekemea kasia zinazoendelea kuongezeka kutokana na uungaji mkono wa rwanda marekani na umoja wa mataifa tayari wamewekea viwakwazo kundi hilo marekani imeomba rwanda kuondoa wanajeshi wake kutoka kongo pamoja na kuondoa mfumo wake wa mashambulizi ya kutoka ardhini hadi angani ambao umetajwa kuwa hatarishi kwa raia pamoja na walinda amani marekani pia imeomba m23 na miji miwili muhimu kwenye jimbo la kivu kaskazini vikosi vya vimeripotiwa kufanya mashambulizi ya anga na ardhini leo jumatatu kusini mwa wa ukandawa gaza wakati maafisa wa afya wa gaza wakisema kwamba idadi ya wapalestina walioawa tangu oktoba imepita 9 wzara ya afya nayoendeshwa na hamas imesema kwamba kwamba watu watu ndani ya ya siku moja iliyopita na kwamba jumla watu na jumla waliojeruhiwa kutokana operesheni hama mesema wama waua wauieruwa a 69 idadi hiyo inajumuisha raia wa kawaida pamoja na jeshi ingawa takriban 3 mbili ya majeshi huko gaza ni watoto na wanawake jeshi la israel leo limetangaza mashambulizi kwenye mji wa cnyons ambao ni mkubwa zaidi kusini mwa gaza wakati hofu ya kimataifa ikitanda kuhusu shambulizi opingwa lililopangwa dhidi ya mji uliopo karibu na rafa Touch, touch, touch. Sometimes you puzzle Vinaga Ganjiani. Sometimes my wazoyana bandaga kichwani. Sometimes you mount me, you're not good yachumbani. When you furrana nine bunny, we sometimes you was of vinaga Ganjiani. Sometimes my wazoyana bandaga gichuani. Sometimes it mount me if you When you for run out of kiskia nashinda unaiaie sim napita kwenye shida wewe unanishindiaunaianie Bless my friends, bless my hands. Everything that I touch, I wanna see changes. Break these chains, get me out of this cage. Bless where I go, bless my feet where I stand. Bless Siku Sakasi, bless my weekend. Mungwa Kise Fungua baraka watoko pa keba topi Badu to taka toko kissan him so go fit on me walga to and i taka taka Many pa spirity many pa be it dignity as I take nipa matchup and chess and other people don't see Wana nipa ways nipa plans A B I see all the things that I've been through I'm thankful, I'm grateful, look the stars, look the moon sunshine through. kiskia nashinda unanipa nide si napita kwenye shida wewe unanishindia unanipa onfiden una Without you, I can't do nothing. You see my struggle, you came, you did something. You bring light in the dark, it was a big bumpy When I'm came, Zuri Nato, I'm so happy. Wapari, you confused. Wana Shanga, Zima wa Afya, just some bruise. No excuse, now knock, boost, boost. Neriako ni pa wisdom, niki my maamus. Protect my kingdom, but if it I your ya, you a sour. apetu shawa jina lakudawa umeniponja nikusawa neno la kupawa umenivucha amda unanipa niden na ukisikia naimba unanipandio <laughs> hipo tena na mamo yake darasa huyo akishirikiana na shedi wanakuambia unanipa confidence kibao safi kabisa ambacho moja kwa moja kinasukuma matangazo yetu ya vax kutoka hapa voa swahili washington dc basi kamao tumeandika nini katika barazani barazani tumeuliza je unadhani wazazi wanaathiriwa na mitandao ya kijamii katika malezi ya watoto mm hata kabla sijaangalia majibu kaeli n eoneao nam sasa hebu tuone uh, baadhi ya wasikilizaji wetu wanasema nini kuhusu mitandao na wazazi na ulezi basi naona ekoch mchunguzi na anasema kweli wazazi wanaathiriwa na mitandao ya kijamii sawia na vijana wakati mwingine wazazi wengi huweka fikra kwenye mitandao unapata kwa akili zake zipo tu kwenye mitandao ya kijamii madala ya kuangazia malezi ya watoto wao wakati mwingine wazazi huchukua muda mwingine mwingi katika mitandao ya kijamii na kwa hivyo kuwaacha watoto justin justibra anasema yuko kule wapi ajasema vizuri yuko wapi lakini anasema ndio wazazi wanawafunza wana watoto kilichopo kwenye mazingira sio kwenye mitandao kwa hivyo hawaangalii mazingira wanaangalia mitandao mm. haya kinjo elias anasema nakubaliana nanyi na na kabisa kwa ajili watakosa kuwa na muda wa watoto wao na kuwaongelesha wakiwa kwenye mitandao zabron anasema yuko kule beni anasema hakika mitandao ya kijamii changa, imekuwa changamoto kwa wazazi maana watoto wamejua mambo kadhaa ikiwemo mambo ambayo hayafai kimaadili philipo memba wa dar darissalam anasema ni kweli tunapowaambia hivi watoto kumbe huko nje wanaviona vile uh, visivyotakikana ep asiri anasema yuko kagera anasema kweli kabisa wazazi siowote wanaotumia mitandao ya kijamii lakini wale wanaotumia inawaathiri katika malezi naona ni mengi tu sizimuda uniruhusu kabisa maria kumaliza mambo kwa sababu yanaendelea kuingia ma, maoni ya, ya, ya wasikilizaji wetuamambo ya na na mengin yauapasazawunambasi nawashukuru kina jacob masungo evrist kitabula kina francisco zabrodidia miongonimwa wengine wengi kwakuchangi a mada yetu ya barazani hivi leo kuhusu je unadhani wazazi wanaathiriwa na mitandao ya kijamii katika malezi ya watoto ni voa jiji kuu la marekani wahington dcykis daniel, daniel kabisa wakiwa na davido wanasematw safi kabisa hivyo ndivyo mambo yalivyo katika oa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu washington dc <tipa> crack crack crack crack crack Give me your back, I see you. Your body looking like Tsunami, close to zero shave Nagasaki. Let's your monkey. do make me miscalculate Don't make me your body, Don't make me them Mizzy. Eat it with that twin, twin, twin, twin. If you don't make a man go, take na nap. I got me your Baby Baby feeling me boy like a I'll send you away. Oh, yeah, see me where I want you Uh. Bara break kabisa basi kamakiwwya tuwaisha tunafatiia ka kariu sana kuhusu habar nyingine zinazoendeleaulimwenguniotata tafatutamtandaowetuwaambapo wagombeauchaguzi 1 katia ambaowalikua wamejiandikishakatia inyaganyiro cha ucaguzi ambao meairishwamwezha in race max Sally. wameomba ama wame ti husiana na tarifa inazoenda mnaanoaaaaa ma watakuwa hapa wakikupa taarifa mbalimbali zinazoendelea bila kusahau katika sehemu ya pili ya matangazo ya jioni tutakuwa na taarifa za michezo pia asanti sana kama unavyosema maria kabla ya kuenda kwenye swali letu ni vizuri pia tuangalie baadhi ya maswala yanayotanda na, na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na mmojawapo nikianza na nchini kenya ambapo unakumbuka kuna mwanariadha mashughuli aliyeanga mm. dunia kwenye ajali wiki iliyopita namzungumzia kelvin kiptum ambaye alipata ajali wakati akiwa na kocha wake sasa bado shughuli na mipango ya mazishi inaendelea lakini kando na hilo serikali ilisema kwamba kutokana na, na umaarufu wake na heshima aliyoipa kenya basi mke wake mjane alisema wakati wa mahojiano pindi tu baada ya kifo kile kutokea akasema kwamba ndoto ya mme wake ilikuwa kumjengea nyumba hmm. hivyo ndoto ile imekatizwa na kifo sasa serikali ikasema basi nyumba nyumba na tunavyozungumza ni kwamba nyumba ya tayari oaserkali kukamilika lakini sasa Mm-hmm. maria kumekuwa na mazungumzo mengi tu kwenye mitandao ya kijamii kwa sababu ni nyumba ambaye ni, ya, ni nyumba ya kudumu ni nyumba ya mawe lakini imejengwa na spidi ambaye haijapata kuonekana imetumia namna hiochini ya wiki moja tu hmm. na nyumba ikawa kwamba ile ndoto yake imetimizwa kwa hivyo serikali imesema kwamba haitamwacha kamwe uh, familia ya kevin kiptum kama ahadi yake ilikuwa ni kumjengea mke wake wa nyumba basi serikali imehakikisha hilo limefanyika likiwa kama ahadi na pia heshima aliama iliyoiletea taifa la kenya kwa upande wangu unachoona kinavuma sana katika magazeti mengi na mitandao ya kijamii ni kuhusiana na kifo cha huyu mwanasiasa mpinzani mkongwe na nando mm-hmm. kule rusia ambapo watu wengi kwa kweli wameandika kuhusiana na utete wa kifo chake na, na unajua uh, taarifa zilizopo ni kwamba na ni ulikuwa umendokeza hapo awali ni kwamba familia yake has na mke wake uhum. pia wamenyimwa nafasi ya kuwa na mwili wake wamesafiri zaidi ya kilomita 20 kutoka mji wa moscow wakielekea kwenye jela na walipofika kule wamesemekana kwamba mwili haupo na wambe jimbwa nafasi wakiwa na mawakili wao kuona mwili wa navaln sasa inakuwa kwamba kuna shida kubwa ambapo leo hii tunapozungumza mjane wake anakutana na mawaziri wa kutoka mataifa ya ulaya kuhusiana na kifo cha mume wake ambapo wengi waliokuwa washirika wa mme wake kutokana na ukali wa siasa ndani ya rasia wengi wako nje ya rasia sasahivi wakiwa katika mataifa ya ugeni ndivyo wanashinikiza kwamba uchunguzi ufanywe nini kilichomfanyikia ambaye kilichomfanikia hmm. moja alipata sumu akiwa kwenye ndege Kabisa. na kawa ufaransa kidogo alafu kisha mwenyewe akarejea licha ya kuonywa asirudi sa akasema nitarudi tu ili nishinikize mabadiliko ya siasa katika taifa langu bas tns kamao katika swali letu la leo no. tu, uh, nafikiri tuliandika pale tukauliza mm-hmm. uh, nini kifanyike kuhusiana no. na utalii endelevu katika eneo uliloko no. na watu wameandika wametiririka kwelikweli wengine wanasema kwamba ni kuruhusu tu utalii wa moja kwa moja bila kuweka masharti mengi uh, na watu waweze kuja kwa wingi ili waweze kufanya utalii kwenye chi mbalimbali hakika maria tukiwa tu katika hilo swali naona rnare anasema yuko nairobi anasema wananchi wa tupende mbuga zetu na mandhari yetu na tuache dhana et watalii lazima wawe ni wazungu tu nikatika kujibu hilo la, la, la, la utalii endelevu namuona kargezo mwamba a anasema nchi za magharibi ziache kufuatana na mambo ya siasa nchini kwetu afrika watuachie afrika yetu tu tutaendele jos kakwire huyu anatoka bukoba tanzania anasema kwamba tangu wakati wa covid-19 utalii ulikuwa umeathiri sana nchi mbalimbali ikiwemo mbali tanzania lakini hivi sasa ninaona kabisa sekta ya utalii inaendelea vizuri ni kuwezeshwa tu jacob masungo anasema ili kuhakikisha utalii endelevu na shirikishi unalinda mazingira katika nchi yako unaweza kuanzisha sera ya miongozo inayowajibisha kwa makampuni ya utalii kuhifadhi mazingira kutoa elimu kwa jamii kuhusu umuhimu wa ufadhili na wa mazingira na kukuza miradi inayohusisha jamii na faida za moja kwa moja kutokana na, na utalii john kingia huyu anatoka hapo apo tanzania ni eneo la mwanza anasema utalii ni kitu kizuri sana lakini ingependa vijana waelezewe zaidi na wawezeshwe katika eneo la utalii kwa sababu wao wana nguvu mpya kasi mpya maendeleo zaidi prince oleleto mika yuko kule kenya anasema kutunza jamii wanaotunza tamaduni zao, zao inao ndicho chanzo ta utalii na utazidi kutunzwa zaidi yaani jamii wanaotunza utamaduni wao wapewe nafasi ya kuukuza na kuvutia watalii au wageni na vilevile vile, joyce manda huyu anatoka pale drc anasema huku kwetu drc sioni utalii wowote niko nikikimbia tu vita na hakuna mengine yanayoendelea namwona david kuizera anasema kwangu nafikiri kwamba mataifa ya, ya kipatika, ya ambapo anapatikana ambapo kunatolewa vyeti vinavyohusiana na usalama basi zitawezesha watu kuingia kwenye sekta ya, ya, ya utalii unaona maoni kweli yametolewa yametolewayametoka ya kwelikeli lakini nafikiri kabla hatujakamilisha matangazo yetu tupate kibao cha nandi kile ambacho htukikicheza pale awali anasema da Ah, na shukuru sana kwa kuwa nasi kwenye voa express maria asanti sana nami na jina langu harizon kamau upande wa pili tukiwa naye aida isa na kutoka hapa washington dc basi tunakutakia kila laheri popote ulipo This is a heavy yada. Benzis, Madden, in China. Hallina, Gautem.