We kutoka studio 1minat5n hii ni voa express ni voa expes sajiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 2shirini mwezi ni wa februari mwaka wa 224 mambo yakiwa safi sana japo washington baridi baridi tu lakini ni msimu wake la, jina langu harrizon kama na hapa studio ni mimi abdu shakur abud karibisha katika voa express hii leo ambapo tutakuwa na maswala ya chungu nzima miongoni mwayo ni swala la kuleta mabadiliko afrika katika swala la elimu hasa kuangalia kwamba mtalaa unaambatana na maendeleo na mageu, mageuzi yanayotokea katika karne ya 21 vile tutaangalia kuhusu haki za kiraia na namna hatua zilivyopigwa hasa kuseme kwenye maswala ya wanawake tutaangalia pia baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kama ilivyo kuba va express haikwendi bila muziki habari za kimataifa zipo barazani na swali la leo na ninajua tu kwamba popote ulipo upo tayari zaidi kusafiri nasi safirinasimimi nampa fursa mwenzangu hakur najua ku, na kwamba kuna jambo ambalo ambaloumedokezea sasa muda naam asante sana bila shaka kama tulivyosema ni swala ambalo linazungumzwa sana tutaanza na swala la elimu barani afrika uh, elimu kuelekea karne ya 2 tuko katika karne ya 1 lakini bado watu wanasomeshwa maswala ambayo hayana maana katika maendeleo na kazi na teknolojia kwa hivyo viongozi wa afrika katika mkutano waadisabab walimalizika kikao chao cha 37 walijadili kwa ufupi tu kuelimisha na kuwapatia waafrika ujuzi mm-hmm. kuweza kukabiliana na maendeleo kwenye simu tuko pamoja na d levi masereka huko kampala uganda karibu d levi habari yako huko kampala sasa kama swala la kuleta mabadiliko katika mtalaa nyinyi wataalamu mnaionaje swala hili ni sualala wazuri ambalo sisi kama wataalam na waafrika ni jambo ambalo tumikuwa tukifikiria ni kwamba imechereweshwa kutimiza <tipos> kauri kama hiyo kwa sababu ni jambo ambalo inawashirikisha wanafunzi na kuwapa ujuzi wa kiutendaji na kuwa wasomi ambao hawategemei kuajiriwa lakini wakihitimu na mtaala mpya ambao ni wa zaidi kuliko kutegemea ni gua m- ambao unaweza kuwawezesha kujiajiri nasio kwamba watategemea serikali mpaka wapewekazi kao ni mtalaa ambao kutokana na ma, maendeleo ya, ya, ya afrika itasaidia sana kwa hivyo nyinyi huko uganda mmechukua hatua gani au afrika mashariki kwa ujumla hatua gani zinachukuliwa kufikia hali hiyo ya mabadiliko ya mtalaa nikizungumzia uganda mwaka elfu mbili ishirini ni mtala wmtalaa wa kiutendaji ulipitishwa senapo sasa wanafunza ambao wamesikia kidoto cha nne kwa kiwango cha sekondari wanatumia mtalaa wa ujiliki yapo kuna changamoto za utekelezaji kutokana na vifaa vya kutumia rasilimali na wakati mwingine uhaba wa walimu lakini pia ni mtaraa ambao unahusisha vifaa vya kiteknolojia nipo kuna changamoto hizo lakini mtukio upo e, wazazi wamefurahia na e, waalimu kwa sababu wanafunzi ndio wanahusika sana kwa hivyo pia waalimu wamekaribisha ni nihiyo hatua imechukuliwa na uganda lakini kwa upande wa afrika mashariki nchi ya kenya pia imeanzisha huo mtalaa uchi nyingine zinazo ziliko katika jumuhi ya afrika mashariki zkina ohakika tuwa zimeshaanzisha ilizona ohakika nazo ni nchi ya uganda na nchi ya kenya nahuo mtalaa wameichugulia hapo na mwisho labda ni kwamba mtalaa huu hata ukifanyika kuna changamoto ambayo inajitokeza mfano tukizungumzia teknohama kusomesha mambo ya teknoloji na kompyuta lakini inasemekana kwamba vifaa au nafasi ya kusomesha hakuna hakuna ile uzoefu itafanywaje itakuwa ni hatua gani zinabidi kuchukuliwa kwa mfano uganda juzi u zilizopita waziri wa elimu mweshimiwa uh, ene me alizugumizia kwamba kwa sababu walikuwa wanatarajia kwamba huo mtawala pia uta- utaanzishwa kwenye kiwango cha kidato cha tano na kidato cha sita anasema kwamba isabidi uhakikishe kidogo ili mradi uakikishe kwamba katika kiwango cha kidato cha kwanza na kidato cha nne wa- watumie zile hela walizonazo watumie ile bajeti li kuhakikisha kwamba serikali inatoa vifaa hasa kwa zile shule za serikali ambazo zitawezesha uenbelezaji wa mtawala huo lakini ni kweli hizi changuzo zipo hasa kwa upande wa, wa, wa, wa, wa teknolojia <sessions> espero- kwa sababu mpaka sasa bado shule ni nyingi ambazo hazina hazina huduma za umeme kwa hivyo vfaoambavyo zinahitaji matumizi ya umeme imekuwa ni changamoto kubwa asante sana d levi masareka ukiwa huko kampala kushiriki pamoja nasi katika express nam umesikia BM kamau kwamba kuna changamoto chungu nzima ingawa wanataka kuingia katika hali ya mtalaa mabadiliko maasiliano hayakuwa mazuri sana samahani penda msikilizaji lakini tutaangalia swala hili kwa undani zaidi tuendelee kibao na muziki hapa express mm-hmm. Look what you made me do Look what you made me do I fell on my face for you, baby Look what you made me do Share not love at first sight, so is it in my head you chase me, oh, but I'm still running So who is this stranger that's in my bed? I didn't want to, but I don't find my person Oh, look but what you made me, me do ahapale ni aden kule goldo wakiwa naesimi wanasema yote yakifanyikia hapa voaexes jiji kuu la marekani washinton dc ambapo sasa inatupeleka kwamba leo ya, mwenzangu shakuru ni siku ya haki jami na haki hizi za kijamii zinavyoangaliwa na umoja wa mataifa ni kwamba ni haki zinazoelekea kuangamiza uh, matatizo fulani fulani kwa mfano kama vile umaskini kuangamiza umaskini uh, kutengwa uh, usawa wa kijinsia ukosefu wa ajira na haki za binadamu kwa ujumla sasa kinachozingatiwa ni kwamba katika kila nyanja wawe ni wanawake wawe ni watoto waw wote wahakikishwa kwamba haki hizo wanazipata wanapotangamana katika maisha mm-hmm. ya kila siku na tunapozungumzia kuhusu haki hizo ambazo zina, zimeendelea kupigwa na hatua ambazo zimepigwa labda naona tena turejea uganda ambapo mm. tunakutana nayem hebu tueleze kidogo pia wewe ukiwa kama mwanamke wakati sasa tunazungumzia mambo ya haki za kijamii wewe unaweza ukasema ni haki gani kama mwanamke ama swala hilo inachukulia vipi siku hii inapoadhimishwa asante sana mtangazaji naana hatua ni kubwa hatua ni kubwa sana kwa sababu mwanamke kama mwanamke alizaraulikasana katika jamii kwahiyo sehemu ya kumtetea mwanamke imeekana mwanamke aujasiri na asimame nawe na uwezo mkubwa katika jamii kwa hiyo wa kwa upande wa haki za wanawake zimetetea sana mwanamke kwa namna nyingi ambapo sasa mwanamke ameweza kuwa ni chombo imara katika jamii na sijui kama pengine unaona kama kuna mikakati ambayo imewekwa na serikali au kuna taasisi ambazo zinaelekea katika kuhakikisha haki za kiraia kwa ujumla ambazo wewe unaweza ukasema kwamba kweli hizi zimepiga hatua katika kuelekea laini hiyo Zip, zipo taasisi ambazo zinapigania uh, wanawake kwa ujumla ambapo mara nyingi wanawashikanisha na wanawake na watoto kwa hiyo unakuta hawa ni wanaharakati uh, taasisi ambazo zinashughulikia watoto na wanawake kwa ujumla ambao wanaangalia mtoto wa kike ama mwanamke anapata kuwajibu na ufaa na kutetewa ama kusaidiwa katika matatizo hasa ambao wanakuwa katika wakati mgumu wanaofanyiwa vitendo vya ukatili kwa ujumla hasa wanawatu walielewa ama watoto ambao wanakoseshwa haki za kawaida za mtoto kwaho taasisi kama hizi zimemkomboa sana mwanamke na imekuwa kimbilio kwa wanawake wengi na watoto wa ambao walikosa msaada hapo awali asanti sana este labda niongeze tu kwamba siku hii inayoadhimishwa kila tarehe 20 februari uh, kila mwaka ndipo pia nafasi ambapo taasisi tofauti za uwanaharakati wa haki za kijamii zinapata nafasi ya kueleza maendeleo mipango na mikakati iliyopo pia zikiangazia baadhi ya vikundi ambavyo vimekandamizwa yaani kutoa taarifa kwamba kuna watu fulani wamekandamizwa kwa mfano kama mahali kunapoendelea vita sasa hivi labda kule ukrain na gaza mm. huu ndio wakati wa kuzungumzia hao siku ya leo sasa yeah, ndipo taasisi zinapata nafasi ya kuelezea na kuchukua hatua za kuwasaidia wale ambao labda hawapati haki kwa hivyo tuunganishe na muziki kutoka uganda labda itafananamuziki utakuja tu Uta kwenye, kwenye vnaona vizuri kwanza tupate habari za kimataifa jeshi okay. la israel limetangaza mipango limetangaza tangaza mapigano makali kwenye mji wa katika ukanda wa ghaza wakati umoja wa mataifa ukijiandaa kupiga kura pendekezo liliofikishwa na algeria la kusitisha mapigano mara moja kuimarisha uweza kufikisha chakula pamoja na kupinga kwa lazima, kuhamishwa kwa lazima wa palestina balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa linda thomson il anasema kwamba marekani itatuma itatuma kura yake kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa kupinga hatua hiyo anayosema kwamba huenda ikahujumu juhudi za maridhiano kabla ya kura hiyo kufanyika marekani ilisambaza rasimu ya pendekezo lake kwa wanachama wa baraza hilo rasimu hiyo ilionekana na voa inahimiza kuachiliwa kwa mateka wanaoshikiliwa na hamas pamoja na haja ya dharura ya kulinda raia kutokana na mashambulizi ya israel mjini rafa taiwan imesema kwamba walinda bahari wa china waliingia kwenye boti moja ya watalii kutoka kisiwa hicho kinachojitawala walinzi wa pwani ya, ya taiwan wamesema kwamba boti hiyo iliyokuwa na abiria 34 pamoja na wafanyakazi iliingiliwa kwa zaidi ya nusu saa wakati ikiwatembeza watalii katika eneo la kinman karibu na mji wa pwani wa kusini mwa china wa wazianman bingling ambaye ni kiongozi wa baraza la shughuli za baharini la taiwan ameambia wanahabari hivi leo kwamba uh, akiwa mji mkuu wa taipei kwamba kitendo hicho cha china kimeathiri hisia za watu pamoja na kuzua taharuki na ni kinyume cha maslahi ya wakazi wa taiwan nam viongozi wa kijeshi wa guini wametangaza kuvunja serikali bila ya kutoa maelezo na mm, katibu mkuu wa rais ameongeza kusema kwamba wataunda serikali mpya karibuni jenerali amara kamara kupitia ujumbe wa video usiku wa jumatatu amesema kwamba shughuli za kawaida zitaendelea chini ya manaibu waziri hadi pale serikali mpya itakapoguniwa taifa hilo la afrika magharibi linaongozwa na jeshi tangu wanajeshi walipompindua serikali ya rais alfa conde mwaka 221 shirika la kiuchumi la mataifa ya afrika magharibi e limetishia kurejeshwa kwa utawala wa kiraia wakati uchaguzi mkuu ukipangwa kufanyika22 Tano. mkuu wa jeshi sori bangura amesema jumatatu kwamba maafisa wa serikali iliyovunjwa wanahitajika kurejesha magari ya serikali pamoja na pasi zao haraka iwezekanavyo nam basi kasa liposema kwamba tunataka muziki kutoka uganda basi lida jasmin akituambia uh, wotobadey Masi mawavo, masi mawavo. Anyways, na kula chigaga simani sima, na sima wavo, simani wavo. Shika simbi mola. nam huyo lidia jasmin kutoka uganda jana kabisa anaimba nyimbo za nyumbani sasa tupelekee barazani pale jana tuliuliza swala la barazani kweli kabisa shakuru na hili linauliza tu je inakuchukua muda gani kutambulisha mpenzi wako kwa wazazi <laughs> sasa unajua kuna tiani kwa sababu kwanza itategemea kama unataka kumtambulisha kitu cha kwanza mm-hmm. na itakuwa kweli umeamua kama unamtambulisha inamaana ni yeye sasa pia vijana wengi hawataki kwa sababu labda kuna wengi kwa hivyo uwakutambulishwa pale sio mchezo sio iyo peke yake pia uh-huh. utamaduni na mila kuna wazazi wengine wanakwambia haifai kitu mm-hmm. kama hicho sasa wate tusikia maoni basi ya wasikilizaji wewe kama ulivyojibu ukiwa msikilizaji wetu wa vo express namwona patrick taga anasema yuko narok nchini kenya anasema kumtambulisha mpenzi kwa wazazi ni uamuzi au maelewano yetu wawili kama anataka mapema ama baada ya muda fulani itakuwa sawa tu lakini haina muda mwafaka ambao unaweza ukasema zabron manyongezo kijana mkongwe nafikiri yuko kule drc beni anasema binafsi mimi ninamtambulisha mpenzi wangu baada ya mwaka mmoja kwa sasa tunaishi bila hekaheka heka. mzungu feki <Gluchima> para, ndio huyo mzungu feki naye anao anasema, <tika, gluchima> anasema kwamba mimi kwangu sijamtambulisha lakini kila wakati anakuja kwetu mpaka maji ya kunawa uso ile asubuhi anachukua kwetu si, sijui uh, kama wanachukuliaje kamahuko ndiwashajuaan hayma kama atakuambia watu lolo lololia kurwa anasema simtambulishi labda hadi tuzae historia ina inamhukumu ndio maana nimeamua hivyo sasa yeye he, atasubiri kila mtu maoni yake hapa na sijui mekuwa watu wamechangamka sanapdsalhdrc wame sana wanasema bamukere, bamureke samuel pia yuko drc anasema yuko north kivu anasema kwamba naangalia mwanzoni alafu ntambulisha kwa njia ya adres polepole tu kuna vile nitatumia mikakati ya kuhakikisha kwamba anajulikana na nimemtambulisha nyumbani namwona philipo bemba wa kule dar es daressalaam anasema tu baada ya kukamilisha taratibu zangu ndipo nitamtambulisha kwa wazazi Fezi felix anasema big boost wa magic sound um, media kule mbee anasema pindi tu pale tutakapokubaliana nawashukuru wengine wengi mdu nao unakimbia asanti sana jacob masungo mzungufeki hikire nani mengine hapa kuna kina kinaalain miongonimo wengine asanteni sana kwa kushiriki barazani ya oa express tuende kazi huyo ni big guy, akituambia mikono juu nam huyo ni big jina lake hasa ni mayanja ibrahim alizaliwa huko katika wilaya ya kampala nchini uganda akituambia mikono juu bila shaka leo unaona tuko uganda kabisaanda kassaa tu tutulie uganda kwa muda hatujakua lakini sasa unaona huu jamaa miondoko yake ni kama ya congo ndanzoni kaisaiiakama kinshasa kabisa sawakati imesikia masana pale nikajua ah, ni mambo ni ya uganda lakini safi sana kibao kizuri kabisa kinachotuelekeza kwenye uhebu tuskilize ushauri hii leo inazungumzia nini muwaumi ebomvumaiukasonakokumaca kumaca olubi kucaenabetabugagacolinkunaialabaiawa nwa Number. Uh... ama ni ushauri na shauri leo asema baadhi ya wazaz wa watoto wa shule za msingi wamekuana tabia ya kutofuatilia elimu ya watoto wao hasakuhunz mazoezi mazoeia ym wanaoea na walii wanahabai na mwanaharakati wa hawe a nawashaui kila mara elimu ya watoto wao amezungumza basi na mwenzetu patrick ndwimana hebu tuwaskii tu wanavyosema mimi watoto wangu sasa hivi wamekuwa wameingia sekondari mwaka huu wawili lakini walipokuwa primary nyumbani kwa kweli ni- nilikuwa ni, nawasaidia lakini sio kila siku kwa sababu kama unavyojua kazi zetu mara nyingi unajikuta ule muda wa kumsaidia mtoto unakuwa hauko nyumbani kwa hiyo kwa nguu mimi nilikuwa nawasaidia watoto weekend lakini kipindi cha jioni kile kipindi nipo kazini nilikuwa na mwalimu ambaye anakuja kuwasaidia nyumbani una, una una ujumbe gani kwa wazazi ambao bado wanawatoto wanasoma shule ya msingi ambao wanasema haya hayanihusu ya kumsaidia mtoto kama atakuwa amepewa yale mazoezi au mitihani ya mazoezi homework mm kwamba hii li jukumu la mwalimu kama mwalimu analipwa mshahara basi hainuhusu sijui unawambia nini wazazi kama hawo okay mimi naweza nikamwambia mzazi kama huyo kwamba uh, mwalimu anakuwa amefanya kazi yake shuleni na ni jukumu la mwalimu na mzazi kumsaidia mtoto ili kuweza kufaulu vizuri uh, inapokuja swala la mkesa anapopewa hata kama hajapewa ho mwaka ni vizuri kama mzazi mtoto anapofika nyumbani akiwa ameshapumzika uchukue nafasi ya kutizama na kuangalia mtoto kajifunza nini au tu kumuuliza umejifunza nini kwa sababu ile inamsaidia pia kukumbuka kile alichojifunza shuleni kwa sababu kulingana na ubongo wa mtoto ingawa mimi sio mtaalam lakini inavyojua kama mzazi mtoto anakuwa amesoma ndiyo lakini amechukua pia muda wa kucheza kama mtoto kwa hiyo mtoto ana vitu vingi ambavyo vinapita kwenye macho yake ni vizuri anapokuwa amepumzika kama mzazi ujaribu kumkumbusha sio tu hata kumfanyia homework kumsaidia kufanya homework jaribu kuongea na mtoto umejifunza nini inakusaidia uh, wewe mzazi kuchangia kwenye elimu ya mtoto pia inakusaidia kujua uwezo wa mtoto wako unapokuta unapo mtoto anasahau mara kwa mara kwa hiyo unaweza uka- ukaongea na mwalimu ili ujue mtoto wangu anaendeleaje je ana tatizo gani au changamoto gani tunaweza tukasaidianaje na mwalimu kutatua hiye changamoto so, inapofikia sasa kipindi cha homework mi nadhani kuna baadhi ambayo ambao wanachukulia kama ni kazi ya mwalimu na naweza nikasema uh, kwamba hizo ni sikla potofu Aha, basi umesikia mambo kabisa ni vyema kufuatilia watoto wanapofanya kazi ya nyumbani kazi ya ziada mm. uwe kielewa kabisa kama unafuatilia au mnashauriana yes. mwalimuam unaachaaoawenda haya basi tunapoelekea kumaliza au kukamilisha hivileo tuangalie swali ambalo tuliuliza je unaonaje kuhusu utekelezwaji wa haki za kijamii katika eneo lako majibu sihaba yameingia kweli kweli kupitia ukurasa wetu wa facebook voa swahili namwona didr sahani akiwa kule kivu kaskazini drc anasema haki za kijamii bado hazionekani hapa kwetu sababu kubwa ni hali ya usalama zabron mayongezo kijana mkongwe anasema pia yuko beni drc anasema binafsi hapo nilipo haki za kijamii bado hakuna utekelezaji maana nchini mwetu swala la usalama limekuwa paswa kichwa israel shantiwa anasema yuko kule tunduma anasema huku hakuna kitu hata kimoja serikali imefanya kuendana kue, kue na haki za, za kijamii solo koisom yuko kenya na muona bendera ameweka kenya pale anasema kwamba uh, mambo yameimarishwa uh, muhamed dek anasema changamoto ziko kwenye jamii na inategemea na uvumilivu leo watu wamekuwa sawa na wanyama zamani kulikuwa hakuna ama uuwalikua uh, nahuuma s kaaa mambo ni noaut anasema tune ameme aameme andabudaaaauaman na haletu hali, hali yakutautausaa unaambana Yetu. Ni, ya, ni shida tu? kubwa sana maanake maendeleo tunasema baada ya miaka yote alafu bado watu hawana umeme mm. na bado hawana chochote kwa hivyo Nam. ni moja kati ya matatizo makubwa kuweza kufikia haki ya kijamii usawa wa kijamii na hivyo tunaona muda umemalizika katika studio zetu hapa 15 Express, asante sana sanampend msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi na tunakutaraji kwamba utakuwa pamoja nasi saa za jioni saa moja unusu hadi hapo hapa nilikua studio naais mao pamoja na produsa akiongoza matangazo aida isa mimi hapa ni abdu shakur abud nikisema kwa aherini msikose kuwa nasi hapo baadaye hey, la semanra agua