The hits. kutoka studio 15 hii ni vexpehii ni voa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 21 mwezi wa pili mwaka 224 na, nalo jina langu harrison kamao mimi naitwa idi ligongo tunaokaribisha katika matangazo haya ya voa express na mambo ni mengi kwelikweli hii leo tukikuletea eh, habari ripoti mbalimbali lakini vile vile mara nyingi ama kama kawaida ndani ya voa exes tunakuletea vile vile burudani ya muziki katika baadhi ya yale tuliyokuandalia hivi leo ni kwamba leo ni siku ya kimataifa ya siku ya lugha ya mama na ni vizuri tu popote ulipo labda ujiulize je lugha hii naijua naiwapo naifahamu naitukuza na, na naiwapo naitukuza pia naidumisha ni vema tu kufikiria kuhusu lugha ya mama kwa wale ambao wanaitumia na hasa katika mataifa ya kiafrika na kuna mengine yanahusiana na mambo ya elimu ya juu harison kamau ni kwamba ripoti mbalimbali zinaonyesha kadri siku zinazozidi kwenda kiwango cha wale ambao wanaweza kupatiwa ajira kutoka viuo vikuu kinazidi kupungua kwa hiyo uwezekano wawewe kwenda chuo kikuu na kupata ajira ule uwezekano unazidi kupungua kadri siku zinavyozidi kwenda tatizo ni nini na namna gani swala yes, hili ndiza likashughulikiwa tutasikiliza ndani ya matangazo ya VOA express exeao baadaye basi ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo leo katika voa express bila kupoteza wakati kama ambavyo nimetaja hapo awali ni kwamba leo ni siku ya kimataifa ya siku ya lugha ya mama na watu wengi kwa kweli hasa katika bara la afrika wengi wakiwa kule mashambani wanaendelea kutumia na lugha za mama zimeendelea kushamiri au uh, lugha za asili lakini kwenye sehemu nyingi za miji mikubwa ni kwamba lugha zinaendelea kudidimia na kwingine kabisa zinakuwa lugha za kigeni ndio zinatumika sasa hivi lakini mambo ni tofauti mitazamo ni tofauti na mwonekano wa mambo ni tofauti um, kwenye laini ya simu tunaye mmoja kutoka kule drc nakukaribisha utaje jina lako na uzungumzie kidogo kuhusu mambo haya ya lugha ya mama karibu sana kwa majina inaitwa ntegereze bernar moganza wetu ni maisi hii lugha ifahamike muzuri lugha ya wamama inaomba tu watu watiemo kinguvu juu sisi watu wa afrika watu wa afrika wanatufundisha sana sana marugha za inje ya inji unaona a bamoya wanaacha marugha zabo wanafuata marugha za inje ya inji maruga zimoya zinaanza saburikana ie sasa sisi, ba, ba, watu iiwatu war ini mtu ateyezifanya zi rugha ifamike hakuna ata ruga moya yeyenafundishiwaka mudrc rugha ya bamama si wote tunasomaka maruga za inji a inji enke vinaata maruga zimoya zinasaburikana nao kusema kama ulienda muzingine makabila unafata ile rugha ya kule unasabu rugha ya kwaka siviyo sasa kama tutafanya na gani na kuko tena shida batu banakutanaka nayo huku kwetu unaiwa kama tuko na marugha arobaini na tano kuvuka pare zile zote unaona kama tu naye inakuwa tatizo ya kawambi kama mtoto wako anakomaria pasi yingine nikusema kama banasema kinande wala kiruba nini kitembo kama mlikua nasema kinyarwanda pale ile kinyarwanda inaenda mnasema ile rugha ya kule ye kama mupatezifanya namuraganejiyireruga ifamikesa asanti sana na kidogo tu labda kueleza kuhusu siku hii ni kwamba kwa mara ya kwanza iliidhinishwa na shirika la umoja wa kimataifa unesco mwaka994 na, na ilianzia kule bangladesh kuanzia hapo ulimwengu umekuwa ukiadhimisha siku hii kila mwaka kuanzia mwaka wa el basi takwimu zinasema kwamba asilimia 40 ya watu kote ulimwenguni hawana lugha wanaweza kuita ya mama na unesco kupitia umoja wa mataifa inajitahidi sana kufufua lugha ambazo zimedidimia na vilevile kuhakikisha kwamba zilizopo zinadumishwa na zinaendelea kupatianwa uh, kwa vizazi vinavyoendelea kuingia ulimwenguni kwa hivyo popote ulipo basi kama hukujua au hukufahamu leo ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama ni voa exess jijikuu la marekani washington dc upkwa sasa nina katoyotuje nikipata renjis mwagaazushavunja nazi wezako kijukuu cha mtume mjumba one una kazia nyingi hey. changamoto kichwa kimepata moto na bado nateseka etu hey, tapata lini mtoto aanarudisha cufa we unataka lipa mbili wenye cuki safisanaupalwakiwa na dj tariko wanasema utakufa utadeihata <laughs> <laughs> <laughs> mwenyee atakufa vilevile sijidai sana a naona wanaimbabonakama wanaimba wanadhei wana, wana haki mtutakufalakini no, wanasema usifuatilie sana mambo yao Uta, yeah. yani Ututu, kiria, uh, uh, yao ni magumu n yani, wanamaanishautakio yeah, magumundiowanaosemawanakukaribishakutuletea <laughs> <laughs> mambo ya elimu kama ulivyotaja hapo ama ulivotaasasa harisonm ni kwamba tafiti mbalimbali mbali zinaonyesha uh, kiwango cha upatikanaji wa ajira kwa wahitimu wa elimu ya juu ama vyuo vikuu kinazidi kupungua siku hadi siku na wamekuwa sasa je kweli kuna haja ya hawa watu kwe kwe kwenye vio vikuu kupoteza muda ule wa miaka minne au mitano, alafu mtu anakuja anamaliza hana ajira na ndio maana wanaona kama ni kupoteza muda sasa kile ambacho wamekuwa wakijadili wadau mbalimbali wa elimu ni kuhusiana na nini hasa kifanyike e je wanafunzi hawa hawawawe wanasoma vio vikuu lakini wakati huo huo wakiwa programu mbalimbali za kuwafanya e, wajiajiri au waingie katika ajira zisizo rasmi lakini vile vile wengine wanajiuliza je kuna umuhimu hata wa hiyo elimu ya chuo kikuu kwa kwenda mbele au hizi elimu zibadilishwe ziwe katika mfumo ambao utawezesha watu E, kujiajiri zaidi sasa nimezungumza hapa na kasim H. makelu huyu ni kijana lakini ni mdau wa elimu katika taasisi moja kutoka huko songea na vilevile vile amekuwa akijihusisha na maswala mbalimbali ya kisiasa nikataka ni kujua kwake anadhani sababu ambayo imechangia kusababisha haya kufikia hapa ni nini kasimu hebu tueleze moja kwa moja niseme kwamba hii inatokana na mfumo wa ajira kuwa si mzuri kwa sababu wanaomaliza vio vikuu ni wengi kutokana na ongezeko la idadi ya watu lakini uhitaji wa ajira ni mdogo kutokana na hali ya kiuchumi la taifa husika kwa hiyo hii inatokana na muundo wa wa, wa, wa waelimu wenyewe kuwa kuwajenga watu wanafunzi wasijitegemee mara baada ya kutoka mashuleni au vyuoni wasijitegemee badala yake wawetegemezi yani anaandaliwa mtoto kuanzia dogo mpaka anahitimu chuo kikuu kuwa tegemezi tu mpaka mwisho chanzo kikubwa ni hicho na athari zake ndio hizi ambazo tunaziona sasa wahitimu ni wengi lakini waajiriwa ni wachache na nini sasa unadhani uh, inaweza ikawa ni suluhisho ama eh, marubain wa tatizo hili na kikubwa ambacho ungeweza kuwaeleza vijana wenzako ambao eh, wako kwenye vio vikuu nini wanapaswa kukifanya ili kujiepusha e kuingia katika lindi ama janga hili na kujikuta kuwa na msongo mkubwa wa mawazo kwa kukosa ajira mimi nachotaka kumwambia kijana mwenzangu ni kwamba elimu ni msingi wa maisha lakini kufanikisha maisha ya kutokani na elimu yako unayosomea kufanikisha maisha kunatokana na, na malengo yako hasa kwenye kile unachokisoma kwa sababu ukisoma tu pasipo kujua utapata nini mbele ni tatizo kwa mfano kama mimi mi binafsi akili yangu nimeiwekeza kwenye kilimo na shughuli zingine za kijamii inazozifanya za kiasa na nini japo sina taaluma kubwa ya kisiasa tukaangalia namna mbadala ya kuyaendesha maisha yetu wakati endelea soman yani tujifunze elimu mbili kwa wakati mmoja tusikubali kuconstate akili yetu kwenye jambo moja tuangalie mambo mawili kwenye, kwenye kwenye namna ambavyo tunajifunza huko mavyuoni sababu so, vyuo viko vingi vyuo vyetu vingi vinazalisha tu watu kuajiliwa kuajiliwa kuajiliwa lakini sio kujiajili nam asante sana eh, mwenzangu hapa eh, kasim H. makelu ambaye umezungumza haya kwa umakini kabisa juu ya hilo kwa hiyo kamaau ndio hayo vijana mm-hmm. sasa inabidi wanze kujipanga namna namnaganihali imekuwa si hali lakini unajua pia maisha yamebadilika ili kutokana na mitandao ya kijamii mm-hmm. kuna ajira tofauti ambayo kwa miaka ya nyuma haikuwa ajira ya kwenye mitandao kabisa sasa unakuta unafanya vitu vyako hata sijui kama wakati fulani haikuaminika kwamba vitu kama uchekeshaji me mm-hmm. inaweza ikawa ni ajira kwa aina yake ya aina ya yake yeah, tena unajitegemea yeah. yeah. mwenyewe sio kutegemea labda vyombo vya habari ka ajili labda televisheni ama redio manake zamani ili ufanye comedy na iweze kufika mbali lazima, lazima upitie huko lakini sasa hivi unaweza ukaanzisha mwenyewe production yako na ukaweka vitu vyako kwenye youtube kama utapata watazamaji wengi maanake unajijengea unajipatia kipato ila ni muhimu kupata elimu pia kwa sababu pia hata ya mawasiliano kabisa ukitembea duniani unakuwa kwamba una ujasiri wa kuzungumza hmm. na watu wengine kutoka hmm. mataifa tofauti na sio tukuzungumza kuwa na ule sema uelewa wa mambo hmm. kwa upana zaidi ukizungumza hmm. watu wajue kwamba wanazungumza na mtu ambaye anaelewa kila anachokizungumza kweli kabisa basi sasa tupate habari za kimataifa katika habari za dunia jeshi la ukraine limeripoti kwamba rusia imeshambulia nchi hiyo kwa ndege zisizo narubani na, na makombora kadhaa usiko kwa mkeleo jeshi la anga la ukraine limesema kwamba mfumo wa ulinzi wa anga umeharibu ndege zisizo na rubani 13 na 19 zilizorushwa pamoja na makombora sita ndege zisizokuwa rubani zilikamatwa kwenye anga ya maeneo ya carkiv dnipropestkov uh, zaprzenhia na donetski gavana wa jimbo la dnipropetski uh, saiv siasak uh, ameandika ujumbi kwenye telegram kwamba ndege zisizokuwa na rubani ziliangushwa angu, zili katika wilaya mbili tofauti na kwamba makombora ya russia pia yalilenga eneo hilo siria imesema kwamba mashambulizi ya anga ya israel yamepiga majengo ya makazi ya watu mjini damasus shirika la habari la serikali la siria limeripoti kuwa watu wawili wamefariki kwenye mashambulizi hayo katika mji wa kafasose ambao pia ni makao makuu ya ulinzi na jeshi jeshi la israeli ambalo limetekeleza mashambulizi kadhaa ndani ya siria katika miaka hivi karibuni halijatoa taarifa yoyote kuhusu shambulizi hilo ni nadra sana kwa israel kukili kutekeleza mashambulizi ndani ya siria lakini imesema kwamba hatua zake ni za kulenga vikosi vinavyounga mkono na iran pentagon imethibitisha kwamba waasi wa, wa kihudhi wanaoungwa mkono na iran nchini yemen wamepiga na kuiangusha ndege siyo ya rubani aina ya mq 9 siku ya jumatatu naibu afisa habari wa pentagon sabrina singh amesema kwamba ndege hiyo ya marekani iliangushwa katika pwani ya bahari ya sham katika sehemu inayothibitiwa na wahudhi nchini yemen video iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha sehemu za ndege hiyo Kwenye ufukwe jeshi la israeli limesema kwamba limetekeleza mashambulizi ya anga kaskazini na kusini mwa gaza siku moja tu baada ya marekani kupiga kura ya turufu dhidi ya azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa kutaka kusitishwa haraka kwa vita vya katika misingi ya kibinadamu kuongezwa kwa misaada na kukataa kuhamishwa kwa lazima kwa wapalestina jeshi la ulinzi la israeli limeripoti kuwa darzeni ya wa wanamgambo ikiwemo katika eneo la kanunis kusini mwa ukanda wa gaza wizara ya afya inayosimamiwa na kundi la hamas huko gaza imesema mapema leo kwamba imerekodi vifo 118 katika siku moja iliyopita na hiyo kufikisha idadi ya wa wapalestina waliowawa kuwa 29313 You want to keep that love. see, I want to move, safisanapale anasema liam o anasema sa yote yakiwa ni utoka hapawaio 15 kiashiria kamili kwamba tumefika wakati wa barazani na bado tuko katika ile ile siku mm-hmm. ya siku ya lugha tunasema lugha ya mama ma lugha ya asiliinaeleweka asili, lakini sasa tukiwa katika huo mkta zaidi je kwa wale wanaoitumia lugha hiyo ya mama au ya asli hmm. Hmm. nini wanachokifanya kuhakikisha kwamba inadumishwa ndo hapo sasa maanake kama u watu sikzi ukipata mtoto we, ba, unataka mbwanao um, aanzi kuongea kiingereza zaidi kuliko pengine kikikuyu ama sijui kisambaa ama kihaya mm. ama ki, ki, you know, masai. Ki masai na lugha nyingine kwa hiyo kwaiohiyo ndo changamoto na watu leo wamejibu kwelikweli mimi mm. nikianzanaye huyu uh, anasemasmashju anasema eh, binafsi jukumu lake ni kuendeleza na kuongea kilugha na watoto wake yaani anazungumza lugha hiyo ya kwake asili vilevile mwingine edidia sahani hodari mm. yuko kule mm. lubero kivu mm. kaskazini drc anasema lugha yake kwake kwa, kwa maoni yake anaona kamba inafifiaanzauia mm-hmm. uh-huh. jacob masungo bado mm-hmm. yuko kule wapi yuko kenya mm-hmm. yuko upande wa magharibi mwa kenya anasema mimi nina jukumu la kuhakikisha lugha ya ya asili inadumishwa kwa kusaidia kukuza uelewa na dhamani yake pamoja na kuhimiza watu kuidhamini na kuitumia katika mazingira yao ya kila siku mm-hmm. ole leto maika ye anasema anahakikisha mke wake ni kabila lake kwanza pili na kuhakikisha nyumbani kwake huzungumza lugha haizungumzi lugha nyingine ni ya mama tu ama ili asili kuna elia maritin ni nimartin au ni martin matiartin yuko kule tanzania anasema kwamba anahakikisha watoto wanafundishwa lugha ya asili ya mama mm-hmm. mamaa basi waliotuandikia ni wengi kwelikweli mimi namkamata huyu huyapa si mwingine ni avitus ah, huyu ni zabelon manyongezo kijana mkongwe anatokea kule beni jamhuri ya kidemokrasia ya congo anasema kwamba yeye huwa anajikaza ili isipite bila kutamka neno moja uh, yaani siku moja isipite bila kutamka neno moja lugha yake asili a sababu hapo eh, tulipo lugha za wazungu ndo zinasemwa sana unasema umeisoma ile ya, Zablon, ya? Uh-huh. sababu avitas pia anaona anasema tu hivyo anasema kila kabila na taifa lina lugha yake na ni muhimu sana tatizo hatudhamini lugha zetu tunazipa kipaumbele lugha za kigeni hakika kwa udhaifu huo bado tutazidi kutawaliwa kupitia ukoloni mambo leo basi ndio maoni hayo na naamini watu watakuwa wame, wamepata ujumbe huo maridhawa kabisa sasa tunasonga mbele tunaelekea wapi hivi sasa harson kama tunakwenda kwenye burudani ya muziki kma ilivyo kawaida leo hii tunaye uh, boby wi eh, akishirikiana na eh, wanakwambia eh, wanasema atake kumwona kwambe ukiwa na tabika unalia eh, tena yliopitaliopita I'm a man, it's a man. We get back in the air, smoke, dog, give me right, and now lay down in the road and get run over by your bank. I'll never never pumping shit, much less we get caught. I mean, no way to the root, to your liquor arm. Intention to the best of me, speed up me up. And me give it to the girl in the tight touch. Me love your bad. May we stand in front of a fire ring squad. You want my one and only true love. I swear to God, if you live out of my may I come mad? Even hey, I listen to No yes, news. I just a little my i confused. In the only you can fit in on the shows. I want I like, you do pay your dues. Well, I am yani kwa kweli kwa kweli, kwa kweli, kwa kweli kama kibao kimepangwa vizuri kwangu huwa kinaniridhisha kweli nasikia mpangilio wa vyombo pale taratibu tu alafu ujumbe ni mwafaka usilie tena yaani wakati kama huu ambapo mambo ni mengi yaw ni matatizo ya kiuchumi matatizo ya kisiasa matatizo ya kiusalama katika sehemu mbalimbali za ulimwengu ni wakati wa kumwambia mtu tundio mwisho wa kulia usifadhaike tenanasasa tumulize tenaeyebobye uh, vipi hi kilio chake kimekwisha ama kinaendeleaalikua ha, kilio kilio na kiliomambo ya harakati zake kulecannndio maanake anasemaana matumainiiokitakisha basi tuelekee moja kwa moja kwenye maswala ya biashara na unajua di uh, katika sh, uh, shuguli za taka au ukusanyaji wa taka mazingira kwa kweli yanaharibika hasa ifikapo swala la plastikin Ufuga, yani ufungaji wa bidhaa na unasemekana kuchangia kwa kiasi kikubwa tatizo la uchafuzi wa mazingira duniani na ni kwa mujibu wa umoja wa mataifa huku zaidi ya theruthi moja ya plastiki zote zinazozalishwa zikitumika kwa ajili ya kufunga bidhaa kote ulimwenguni basi ili kukabiliana na changamoto hiyo kampuni moja nchini kenya inayotengeneza ama imeanza kutengeneza makontena mbadala kutokana na taka za kilimo zisizo na kemikali zenye sumu na kama juma majanga anaripoti kutoka mjini thika huko kenya hebu tusikie akisumuliwa hapa na bmj mridhi katika eneo moja la viwanda viungani vya mji wa thika katikati mwa kenya anita sha anasimamia utengenezaji wa makontena ya kufungashia chakula zinazoweza kuharibika mnamo mwaka 211 shah ambaye ni mwanauchumi aliacha kazi yake ya kimataifa ya miongo miwili na kurudi nyumbani kuanzisha green stem product kampuni inayotengeneza bidhaa za ufungaji zisizo nasumu kutoka kwa taka za kilimo sha anasema anataka kulinda mazingira na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa kimsingi tunachotaka kufanya ni kuondoa plastiki kutoka kwa mfumo wa chakula inapowezekana ili suala la utengenezaji wa plastiki na mafuta hafi yanayotumika katika utengenezaji wa plastiki na uzalishaji wa gesi ya carbon yacarbondioxide unaotokana na mchakato wa utengenezaji wa plastiki na uchomaji wake na utupaji taka kumalizika Is kampuni hiyo kwa sasa inatumia taka ya miwa iitwayo bagasi kama mali ghafi lakini inasema bidhaa nyingine za mimea zinaweza pia kutumika matokeo yake ni aina mbalimbali mbali za kontena za vifungashio vinavyoweza kuoza ambavyo david mwangi mwendesha mashine katika kampuni ya Green Stem anasema ni mbadala mzuri wa kutumia plastiki hata nyumbani kwangu sasa hivi sipendi plastiki kwa sababu unapofuatilia plastiki unachokipata baada ya kuitupa kwenye mazingira si kizuri lakini tunachotengeneza sasa hata ukiitupa tu shambani itaoza baada ya miezi kadhaa kulingana na umoja wa mataifa dunia inazalisha takribani ta milioni430 za plastiki kila mwaka lakini ni chini ya asilimia tisa tu ambayo hutumika tena wataalamu wanasema wabunifu kama grin stem wanaweza kuwa na jukumu muhimu kwenda mbele green stem inasema kwa sasa inazalisha vipande laki moja vya bidhaa za vifungashio kwa mwezi na imeagiza mashine mpya ambazo zitafanya idadi hiyo kuongezeka hadi vipande milioni 24 kwa mwezi bidhaa za se ni hali kidogo kuliko mbadala za plastiki lakini pia ni nusu ya gharama ya bidhaa mbadala zinazoagizwa kutoka nje sha anasematunaijali dunia watu na faida watu hujitosheleza uh, lakini hatimaye lengo letu ni kuhifadhi mazingira ufungaji wa bidhaa huchangia takriban asilimia 36 ya plastiki yote inayozalishwa ulimwenguni na kuifanya kuwa chanzo kikubwa cha uchafuzi wa plastiki kulingana na shirika la mazingira la umoja wa mataifa kwa sasa wajasiriamali kama sha wanatumai kwamba ubunifu wao angalau unaweza kuwa sehemu ya suluhisho asanti sana mwenzetu bmj mrithi kwa taarifa hiyo ambayo kwa kweli ina matumaini mema au inaleta matumaini mema kuelekea katika kulinda mazingira naona muda unakimbia sana idi. Mm-hmm. labda tujibu tu maswali machache tu kuhusiana na lilelile suala lamaadhimisho ma- yaleo ya, ya lugha mm-hmm. ya asili au amama mm-hmm. ukauliza kwa dunia sasa kuna haja a kumfundisha mwanao lugha yake asili sasa kando na wewe mm-hmm. sasa mtoto naye unamfunza au inakuaji. Inakuaji. Mm-hmm. Na kweli hapa huyu unamfunzaau uh, hivi yuko kenya anasema hao watu wanaolewa lakini hasemi kwa lugha ya kiasili ni walemavu pia kwa hivyo ni vema wakajua lugha ambayo inatumika jacob masungu anasema kutoka chuo kikuu cha kaimosi kenya magharibi anasema ndiyo kumfundisha mwanau lugha yake asili ni muhimu sana lugha asili ni sehemu muhimu ya utambulisho na utamaduni wa mtu na inaweza kusaidia kuimarisha uhusiano wao wa jamii yao pia kuwa na ujuzi wa lugha mbalimbali huwa na faida kielimu na kijamii uh, kuna salim ramadhani anasema mkataa asili, mkata asili yake ni mtumwa sitaacha kufundisha wanangu asili yao huyhapa e, ni salim ramadhani anasema e, nafikiri amezungumza kama ile ambayo umelizungumza lakini ali mrangi Eh, giri mres anasema asiechukuandio eh, wa... kuna haja kubwa sana ya kumfundisha mwanao lugha ya asili kwa sababu ni jambo muhimu mno asante sana kwa maoni yenyu kina jackson inkena abombo dani hekima miongonimwa wengine ambao wotu wameshiriki kujibu swali letu kupitia ukurasa wa facebook ya voa swahili navyoangalia hapa naona muda nao utatupa kisogo kutoka studio mimi jina langu harizon kamau tumeshirikiana na ed ligongo pande wa pili tukawa naye aida isa kwa heri ya kuonana I've mm-hmm. been