utoka studio 15 hii ni voa expes hii ni voa express kutoka hapa washington dc studio 15 tarehe ikiwa ni 22 februari mwaka 224 nalo jina langu harizon camau na hapa studio nipo mimi abdu shakur abud karibu mpena msikilizaji katika voa express ambapo hii leo tutakuwa na mengi ya kuzungumza lakini huko kenya bila shaka kamao kuna swala moja kubwa kabisa yule bingwa wa marathon alvin kiptum no. watu wametoa heshima zao za mwisho kule eldoret alipokuwa anakwenda kuzikwa leo hiyo habari kubwa kwa wakenya na dunia nzima wana riadha ambao wanafuatilia kwa karibu sana swala hilo kwa hivyo mola amlaze pema peponi Kwele kabisa nasipia tunatoa pole zetu kutoka hapa kando na hilo tutazungumzia swala ambalo kwakeli limeshamiri sana aa, shakur na asilimia inaonekana kuongezeka hasa barani afrika na nazungumzia mambo ya kujipodoa na kujichubua miongoni hasa ma wanawake ndio wa na pia wanaume kama nao wameingia kwenye mstari huo lakini japo asilimia yao iko chini kidogo tutaangalia nini kinachochea nini kimepelekea idadihii kua kubwa hivin sijui kama kuna mengine ya wanawake kuhusiana na kuhusiananana wanawake na vijana na walemavu kuna taasisi kule dar es salaam ta, tanzania hasa kwa ujumla na ambayo inasaidia wanawake na jamii kuweza kutumia rasilimali nazo katika hali ambayo wanaweza kufanya mzunguko na kugeuza rasilimali le hasa ya kilimo kuwa bidhaa na hivyo kuwawezesha kiuchumi kimaendeleo ni jambo muhimu kabisa katika miaka hii inaokuja watu kujitegemea zaidi katika swali la kilimo kweli kabisa naona bila kupoteza muda turudi kwenye swala ambalo tumeanza tu kabisa mara moja bila sita. Sita, bila shaka la kujipodoa ni tatizo kubwa sana ambalo kwa mfano tu kabla hata nijazungumza na mwanadada wetu ambayo yuko tanzania nimeona takwimu ambazo zimetolewa zikioneshana kwamba nigeria inaongoza kwa asilimia sbn ikifuatiwa nafikiri na congo congo kongokonobraavile alafu kuna ghana kuna ghana imezidi alafu kuna kongo kinshasa vilevile vile. kusin, kusini, kusini. Kusan, kusini. Sudan ni mambo kusini. ambayo yamejitokeza sana na ni hali nzito na tatizo kubwa vile vile sio kwamba tu wanatumia waatmwanafanya eh, jambo hilo lakini wanatumia vipodozi ambavyo si vizuri vizurihatar si sana na kuweza kuleta matatizo baadaye ya ngozi uh, hata kufikia saratani ya ngozi ngozina hilo linafanyika kuya pia kukiwa kuna marufuku katika baadhi ya mataifa Bila lakini shaka. bado linaendelea basi hebu tuungane naye ali mtuva akiwa dar darissalam yeye ni kijana msichana tu mwenye umri wa chini na atoe mwaoni yake na mtazamo wake kama mwanamke karibu sana alice alis mtuvatueleze mbona imekuwa hivi na idadi inaendelea kuongezeka hali imekuwaje mi ni maoni yangu kwanza ili sola lipo lipo kwa wingi sana kwa upande wa wanawake asasa umri uh, kuanzia miaka kumi na nane mpaka arobaini na kwa vili lina- linacipuchwa au linasababishwa na na na, na, na availability ya podt nyingi za light skinning na light nai ambazo ziko i sasahivi na yiyo ni kwa sababu ya biashara ambayo ambazo sahizi imekua sahizi daresslam biashara ya urembo imekuwa kubwa sana yani nawanafanya like, wan, kila namna kuviaod kwa sababu kila mtu anataka kuonekana ameweza kupaka mafuta mazuri lakini mafuta mengi product nyingi zilizoko sokoni kwa sasa hii nyingi ni zinachubua kusoma la ukweli nakumbuka kwamba nchi ya tanzania nafikiri na uganda walipiga marufuku mambo ya bidhaa za kuzichubua je huko tanzania hilo tatizo mamlaka hazijapiga marufuku au hazikamati wale wanaouza wana bidhaa hizo no vitu ambavyo vilipigwa marufuku ilikuwa ni baadhi ya product ambao vilipigwa marufuku sio vyote ni baadhi kaovile ambavo vimepigwa marufuku si bado vinauzwa vijui zi vinaingiaje lakini bado viko sokoni na kuna vingine ambavo havikupigwa marufuku lakini still bado vinatumika kufanya kujichubua na bado viko sokoni kwa sasa hivi na watu wengi sasahivi ukiangalia biashara ya vipodozi imekuwa kubwa almost wasichana wengi ambao hawajapata ajira rasmi ambao maliza vyo vikuu iploma enesetwa wanafanya biashara ya kuuza vipodozi na ni vingi sana sahii imekuwa ni dhana kwamba lazima mwanamke awe mweupe ili aonekane kuwa mrembo zaidi au imekuwaje ni wale watu wenye kuuza bidhaa ambao wameweka dhana kwamba lazima mtu awe mweupe ama unaonaje hili swali yeah, hiyo dhana ipo na ina inasemekana kwamba mwanamke mweupe ndo zaidi zaidimeupi mm kwa hiyo nani ambaye hatapenda kuwa na mvuto kila mtu atamani kuwa na mvuto kwaio maana unakuta wasichana wengi nawapirikia sasa kutaka kuonekana na mvuto zaidi kwa kuweza kutumia hizo product ili yanyoro weupe waweze kuwa kwenye sehemu ya kuonekana kama mwanamke mwenye mvuto mwanamke mwenye tamani na hata wanaofanya biashara pia nao wanatumia kigizo hicho cho kuwa watu kwamba wewe utakaaja na ngozi yako imesibaa hizi natakiwa umae kidogo mwanamke anatakiwa kuna namna fulani ambapo una mtazamo umezunguka baina ya wanajamii hasa hasa wasichana kwamba mimi nataka nionekane mweupe nionekane msafi ngozi yangu ikiwa clear totally. nitafanya nah, hili linafanya hivyo lazima nitumie sabuni kali nitumie mafuta makali na Halika. ni jambo la kuskkisha sana kamao kwa sababu ni dhana potofu kabisa afadhali mtu akae katika hali aliyoumbwa na kadhalika na nafikiri ni dhana potofu kwamba wanaume wanapenda watu ambao wameng'ara zaidi nifikiri hiyo uh-huh. ndo ni inasababisha matatizo haya yote na ni kuomba kwamba hali inaweza kubadilika hatua zichukuliwe haya ni jiji kuu la dc ambapo bill wakishirikiana na mboso wanasema n eenye maiion nbwaasemayotena badauachan wakasi muna ni roga one ni roga two i don't want to do that so bad i ni roga namunamsikia na na na na na huyo mbosa vitu vizuri namba moja amechanganya na kidogo taarab hapo kidogo mik umekaa umepoa kabisakaisa kabisa. na baraka aliposema basi natupeleka katika hali ya kuangalia namna watu hasa vijana wanawake na walemavu wanaojaribu kuwezeshwa katika maswala ya kiuchumi na maendeleo ya kijamii katika maeneo wanaoishi kule tanzania kuna taasisi au tuseme ta asasi ya kiraia ambayo haina ya faida inayojulikana kama new Hope. Mm-hmm community development organization ambayo inasaidia walemavu vijana na wasichana na wanawake kuweza kukuwezesha katika afya kilimo na maswala ya kiuchumi na mazingira nimezungumza na mkurugenzi wa taasisi hiyo huko dar es salaam baraka chamumba, chambua ambaye anasema wao wanafanya kazi kuwasaidia kuwawezesha na kwanza amesema vipi wanafanya kazi hizo Hello. kwanza unaweza kuniambia taasisi yenu ina jina lake na wewe unakuwa kama nani katika taasisi nikutambulishe vipi ah, Kawa, naam na samahani hapo kidogo kulikuwa na matatizo ya teknolojia na swala lenyewe ni kwamba taasisi hii inawawezesha watu kupandisha mboga na vitu kadhalika weza kuhakikisha kwamba wanaleta mabadiliko katika maisha yao yana je shakur wanatoa elimu au inakuaje wanapo uh, lenga kuwawezesha wanawake kama unavyosema ni kuwatolea elimu au wanatoa labda mtaji au mbegu nini iaawanafanya mambo yote wanawasaidia katika kupandisha chakula kufundishwa kilimo mm. namna kilimo kinaweza na wanafundishwa kilimo katika hali ya kawaida ya kutumia bila kutumia kemikali no. unajua tunatumia organic mm. hivi sasa mm-hmm. alafu wanapandisha mboga matunda na kadhalika alafu wanaendelea katika kituo cha pili katika kuweza kusindika chakula kile na kuweza kuuza kuwawezesha kiuchumi na kuwasaidia vile vile kuweza kupata msaada wa fedha kuendelea na kazi zao na unajua mara nyingi shakuru ni kwamba kuna tatizo wakati tunapozungumzia kuhusu mambo ya ukulima uh, barani afrika wengi wa, wanalalamikia kitu kimoja wanasema kwamba ndio tunawezeshwa tunapanda na wakati mwingine soko linakuwa ni shida kwa hivyo wengi wanasema je vyakula tunavyo hapa soko iwapi sopo lipo manake soko liko maanake ukiangalia chakulasilia vyakula asilia bei viko juu kabisa mm. kwa sababu uzalishaji hakuna watu hawalimi watu waendi katika kilimo na hivyo hasa vijana vijana wanatafuta kazi za haraka kuweza kupata pesa kwa haraka kwa hivyo kuwawezesha katika swala la kilimo imekuwa ni muhimu sana ningefurahi sana kupata taarifa yenyewe kutoka kwenye taasisi lakini mitambo inaonekana inaonekanakama ina hitirafu kidogobilashaka tusome taarifa ya habari mm-hmm mamia ya waombolezaji nchini kenya leo alhamisi wamesindikiza jeneza la mwanariadha bingwa wa dunia wa mbio ndefu calvin kiptum wakati alipoka au ilipokuwa likipelekwa kwenye kijiji chake ambako atazikwa huku akiimba nyimbo za dini na kushikana mikono waombolezaji hao walifuata msafara wa magari uliobeba jeneza hilo kutoka kwenye chumba cha kuhifadhi maiti mjini eldoret kukielekea kwenye kijiji chake cha chepsamo kiptum mwenye umri wa miaka 24 alikufa katika ajali ya barabarani akiwa na kocha wake na mapemba mwezi huu baada ya gari lake kupoteza mwelekeo na kugonga mti kiptum alikuwa ameshiriki marathon mara maratatu zote akiwa miunguni, zikiwa miongoni mwa saba zenye kasi kubwa zilizowahi kurekodiwa katika historia otoba makajana kiptum aliweka rekodi kwenye mbio za marathon za chicago baada ya kukimbia kwa muda wa saa 2 na sekunde 35 na kwa hivyo kupita saa 2 na dakika 1 na sekunde sufuri tisa alizokimbia eli kipchoge jeshi la ukraine linasema leo alhamisi kwamba wanajeshi wa rasia wamefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia takriban ndege kmi ziuzwa na rubani dron pamoja na silaha kalikali jeshi kali. la anga la ukraine limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umeharibu drone 8 ambazo zilitanguliwa kutoka angani katika mkoa wa poul tava denpostreski pamoja na kharkiv uvamizi wa rasia dhidi ya ukraine ulianza februari 24 mwaka elu22b wakati miaka miwili ya maadhimisho itakuwa jumamosi viongozi kutoka mataifa ya g7 mataifa saba tajiri yanaoongoza kiviwanda yatakuwa na kikao kwa njia mtandao siku ya jumamosi kujadili msaada wao kwa ukraine msemaji wa white house carin jean pierre amewaambia wanahabari jumatano kwamba rais wa ukraine vldimir zelenski pia atashiriki kwenye mazungumzo hayo ambapo washiriki watashauriana kuhusu hatua wa muhimu ambazo wanaweza kuchukua pamoja ili kuiwajibisha rasia utawala wa taliban mapema leo umeua watu wawili hadharani waliokuwa wamepatikana na hatia za mauaji kwenye visa tofauti mahakama ya juu ya taliban imesema kwamba mauaji hao kwa njia ya bunduki kupigwa risasi yamefanyika kwenye uwanja wa michezo katika mji wa kusini ma washariki wa ganzi idadi kubwa ya maafisa wa mahakama pamoja na serikali wakiwemo wakazi pia wameshuhudia mauaji hayo ingawa hakuna aliyeruhusiwa kubeba simu za mkononi wala kamera kwenye uwanja huo taarifa ya mahakama imesema kwamba wawili hao walikumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuchoma na kuua watu wawili visu ripoti zimeongeza kuwa hukumu hiyo ilitekelezwa baada ya kiongozi wa taliban habitula akuzada kuidhinisha mashirika ya usalama wa bahari yamesema leo kwamba yamepokea ripoti za mashambulizi la kumbora kwenye meli moja ya mizigo kwenye guba ya aden shirika la operesheni za biashara ya bahari la uingereza ukmto limesema kwamba makombora mawili yalifatuliwa kwenye meli hiyo na kusababisha kushika moto shirika hilo limeongeza kusema kwamba wanajeshi wa muungano wamejibu tukio hilo ambalo lilitokea takriban kilomita 130 kusini mashamariki mwa bandari ya aden nchini yemen kampuni ya usalama ya bahari ya uingereza ya embry imeitaja meli hiyo ya mizigo ya uingereza kuwa ilikuwa ina bendera ya palua jeshi la marekani limesema jumatano kwamba limefanya mashambulizi mana ya anga yakilenga silaha dhidi ya meli kwenye eneo linaodhibitiwa na wahudhi huko yemen, yemen. keki tako nimechagama bila kama maji yametuama wasiwasi hana ruba tumegandana paka kiama kesheni mkitusa kama wanadamasiwaa hey, wanaume wenzangu roza wa uma miye kupendwa na yee si wana namijuakosa nangu ninachondani chuma kimenichagua mwenyewe eh, kata mkawaziwazi saldi ardhi dunia anakunana nazi anifa vya kiswahili na vya kizunguzuukizunu vyachalinze ukwele hadi vya kizimkazi wajacheni vipuripezikalipanga molmola kukesha kwa makaburi kututupia makombola kombola nenda fanyeni na shughuli shonesheni na hey. malavalava anateremsha kitu pole pole hapo anasema hambe tu yani mambo yakiwa mazito kabisa kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeishafika ambapo tuliuliza je kuna umuhimu wa kuwa na mikataba rasmi kati ya wanandoa au wapenzi kabla ya kuanza biashara ya pamoja na maoni yamemwagika sio haba ah, tuwasikilize basi wanasemaje namwana stivo roshan anasema kimtazamo kwa wangu naona kwamba kuna umuhimu kwa sababu kwenye dunia ya sasa ndoa si kitu cha kudumu kwa kila, uh, kwa kila mtu mara nyingi unakuta wanabiashara wakubwa ambao wanandoa wanapotengana haswa katika hii bara ya afrika wanawake ndio huumia zaidi kwani mali zote hunyakuliwa na wenza wao wa kiume kwa hiyo ni jambo la maana sana kuwa na mkataba brighton saa anasema kwamba kwa, kwa maoni yake amezungumza ya kwa kizungu anasema kwamba uh, yeye hakubaliani sana kwa sababu mambo hayajulikani baadaye yatakuwa uh, yapi lakini anasema kwamba kukiwa na imani na kuaminiana vizuri basi hao ni tatizo lolote kuwe na, na makubaliano au kusiwe uh, mila au uh, halima muhiga anasema kuna umuhimu mkubwa sana maana uh, kudhurumiana kupo duniani sudi gema anasema umuhimu hupo mkubwa sana kwani maisha andoa, ya ndoa yanaweza kubadilika wakati wowote na inaweza kutokea kutengana kuachana au hata kuwa maadui wakubwa mkataba unaweza ukaondoa dhuluma na mara nyingi wahanga ni wanawake didia sahani anasema tuko kutoka kule lubero kivu kaskazini anasema umuhimu upo kwa sababu uh, kuwa na kazi pamoja itasaidia mume na mali vizuri na mikataba iwekwe ili mtumike mkijua kwamba nyinyi wawili ni waajibikaji wa mali zenyu Aha. richard kambale beni kule drc anasema kwangu mimi kwanza hiyo mikataba uh, kwa wanandoa ni hatari kwani mbinu ya muovu shetani kuna mara moja ukiona umefanikiwa basi kaingiliwa na shetani ili apewe sehemu ya mali zake na aondoke sasa yule anapinga anasema sio lazima kuwe na mikataba aasema mwanaume akae na mali yake manakebaadaye manake ataishia mahakamani Shida <laughs> naona kwamba maoni haya yamechangamsha watu kabisa kaka ken anasema sidhani kama pana umuhimu wwote wa kuweka mkataba kwa sababu mkataba ulishaweka siku ulipomuoa Aha. sasa unaona maoni yanayotofauiana kabisa manake tumeoana pale kila kitu tutakofanya ni sawa eria martin anasema kwamba yuko kule tanzania anasema kwa ufahamu wangu ni vyema sana kuwa na mkataba kwa uh, kuwa utaleta faida baadaye nawashukuru sana kinanathankato prince oleleto muda hauruhusu kina mohamed chao na kina sami wamasebu shed mulini miongoni mwa mengine kwa sababu ya kushiriki kwenye barazani sasa upate kibao chetu ni kipi uh, akitwambia <muchas> Baddest, baddest. Yeah. Oh, baby Oh that's it. bla shaka muziki tu, tu, tu, tu, tu, tu. sasa kamao o katika burudani uh, katika burudani hii leo moja kati ya mambo makubwa hapa inaona kwamba yule mwanadada muziki bionce mwimbaji wa nyimbo za hip hop amefanya makubwa makubwa safarihi basi mambo ni hao ayo kwa sababu yule ameingia kwenye kantry na kuna country. ngoma yake ameangusha ya mzito sana ajulikana kama texa ile sasa ni ngoma ya texas wala watu ndamanamke wa kwanza kwanzanambaj wakwanza kumba bahzondio sasa basi bionzi ameweka historia tena yeye yeah, amekuwa akiweka historia nyingi na ni mwimbaji ambao ni maamiri na amekuwa mwanamke wa kwanza basi mweusi kuwa juu katika chati ya billboard hiyo ndio historia ambayo amevunja kwa sasa mshindi huyo wa gramy amefanikiwa baada ya singo yake mpya ya texas holdem na kufikia namba moja katika chati ya wiki ya nyimbo za kntry ameongoza kwenye kantry bion ameutoa wimbo wake hapo februari 11 wakati wa fainali zile za upebll hapa marekani pamoja na singwa yake ya ambayo ilianza kwa kushika nafasi ya tisa katika chat hiyo bion alitangaza albamu yake ya kwa kirefu baada ya tangazo la biashara kwenye erion ambalo lirushwa sikuyaupbll moja kwa moja biosi pia ni mwanamke wa kwanza kupata nafasi ya juu katika chati ya h country song na h rnb tangu kuanzishwa kwake mwaka wa 1958 na kwa mujibu wa bilbi wengine ambao waliwahi kuwa katika nafasi hiyo ni pamoja na justin biba billy re sirus na ray charles ah, basi katika taarifa nyingine shakuru bado tukiwa kwenye muziki ni kwamba naye swift ameongeza katika orodha yake ndefu ya sifa hapo jana jumatano kwa kushinda msanii bora ulimwenguni mwaka huu ikiwa ni mara yake yanne kushinda katika ifpi taasisi inayowakilisha sekta ya muziki mwimbaji huyo anti hiro alipata tuzo ya mwaka wa pili mfululizo na awali alishinda mwaka wa 214 na 219 mara ya mwisho ikiwa ni mwaka 223 kwa hivyo Twilight swift pia anapepea vilevile vile kama bbeonc anavyopepea basi tuzo ilipatikana kwa kumwangalia msanii au kundi katika mauzo yake kote duniani kwa ustiam kupakua muziki katika mwaka husika na kuainisha kazi zake zote kwa mujibu wa ifpi tuzo hiyo iliwasilishwa kwa msanii huyu ambaye ameshika nafasi ya juu katika ambapo alipata hivyo kuliko msanii mwingine yoyote tangu kuzunduliwa kwake miaka 11 iliyopita kwa hivo inaonekana wasanii hawa wanapovunja rekodiwanaivunja kabisa kuivunja kabisataunajua sasa mambo yamekua rahisi kwa sababu kwenye mitandao inahesabika umaarufu wakoaoesanaokwenaan o leakuna ubishi nmba aonesh te kiihouhim iakini tia utenenea ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ni nini zaidi ambacho jumua ya kimataifa inabidi kufanya ili kumaliza mgogoro huo uh, st uh, roshan anasema njia nzuri ya kusuluhisha mgogoro ni mazungumzo tu wakiendelea na vita raia ndio wanateseka wananyanyasika wanapitia wakati mgumu waswahili hawakukosewa waliposema mafahali wawili wakipigana nyasi ndizo zinaumia naye eh, jacob masungo kutoka chuo kikuu cha kamosi enyjumua ya kimataifa inaweza kuchukua hatua kusaidia kumaliza mgogoro kwa kuchangia juhudi za amani kutoa misaada ya kibinadamu na kusaidia mchakato wa upatanishi na utatuzi wa mizozo pia kushirikiana na serikali na mashirika ya kikanda kwa njia endelevu inaweza kusaidia kujenga mazingira ya utulivu na maendeleo stanley alonda anasema mazungumzo yote yatakayogusa swala la apiganaji wa m kuunganishwa na jeshi la serikali atakayo kubalika maana hao ni wanairwanda sio wakongomani kama wanachojitangazia nafikiri muda hauturuhusu kuendelea mbele hapa naona tunaweka tunaweka nanga yetu Vio express usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni saa moja unusu hadi wakati huo tunasema asanteni kushiriki pamoja nasi hapa studio tulikuwa abdushakur abud harison kamao na mwongoza matangazo aidaisa tunasema kwaherini si si wanaumu wenzangu rohoza wa umma niyekupendwa na yee si wanau na mijuwakosanangu ninachondani chuma kimenichagua mwenyewe eh, kata mkawaziwazi caliardhi dunia mina yeah