kutoka studio 15 hii ni hii ni voa express mmoja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani ikiwa ni ijumaa tulivu t 23 februari mwaka 224 nalo jina langu nite harrizon kamau na mimi hapa studio ni abdishakur abud tukkaribisha katika Vio express katika siku ya ijumaa wiki ya mwisho nafikiri ya mwezi wa februari ambapo kuna masuala y chungu nzima yanajitokeza duniani ambayo tutafuatilia bila shaka moja huko mazishi ya mwana riadha bingwa wa marathon kiptum imefanyika, inafanyika huko kenya bila shaka na zaidi ya hayo vilevile vile tutaangalia juu ya swala ya burudani kweli kabisa kando na hilo pia tutaangalia vipi uh, labda vijana wanachukulia swala la mtoto wa rais anapojishughulisha kwenye harakati za kujaribu kuinua maisha ya vijana pamoja na makundi ya walio wachache uh, kando na halo tutaangalia yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na kama ilivyo ada voa express haikwendi bila muziki yote hayo tulia tusafiri pamoja kutoka hapa bwana ah, shakur sijui kama umeona kwenye mitandao ya kijamii vyombo vya habari kwamba nikitoa mfano ambao unajulikana ni mtoto wa rais wa kenya binti yake hat uh, hmm. amekua akishughulisha kwenye harakati nyingi zinazohusiana moja kwa moja na vijana na ya karibuni kabisa ni kwamba kwenye mitandao ya kijamii amesema kwamba anatangaza kuna mtandao young people's anaoitahuu ni mtandao wa kimataifa wa vijana yeah. akisema kwamba ametoa wito kwenye mitandao wabunifu watoe nembo ambayo itavutia sasa hivi kama vile kuna mashindano ya kutoa nembo nzuri mm-hmm. ambayo itapendeza ya mtandao huu wa vijana wa kimataifa na panapoingia swala la kimataifa ina maana kwamba ni mtandao unaoshirikisha vijana wote kimataifa naam bila shaka na hiyo lakini moja ni jambo la kuvutia maanake daima tunasikia wake za rais wanashiriki katika miradi mbalimbali mbali. mm-hmm. lakini ni nadra kusikia vijana wa viongozi hasa barani afrika na. kushiriki na kuhamasisha vijana, vijana. wenzao Basi, sasa kutokana na hilo maswali mengi yanaibuka je ni laini ya kisiasa inaweza kuwa labda anajipanga mwenyewe kisiasa umaarufu wake au kwa dhati angetaka kuinua maisha ya vijana ua e ikiana aanaelewa ladaaa aada anaata taafa a nazohusiana janaaaen na abasamaisaaaauko kule arb karibu sana wenye na kwanza kabisa tueleze maoni yako kuhusu harakati hizi E, nafikiri ikiwa ikiwa mtu anafanya kitu kwa moyo wake kwa kusaidia watu kwa moyo wake bila kutarajia kupata sifa za kisiasa na maongezi na maongezi mengine ya namna tofauti nafikir jambo la busara lakini inafika inafika wakati mwingine ukiwa um, wewe ni mtu mkitajika um, au mwanasiasa ambaye U, unatoka katika familia za kisiasa alafu unajuliza na mambo mengine mara ingine sema ni mambo yenye manufaa kowau <laughs> lakini i kamaakati mwingine raia wakati inaonekana wakateaaonekanae wa alianza mambo haya wakati ywakmamlakia aoaan lakiniasa <laughs> kama ni mambo ya lakini sasa kama ni wakati aaalatachukuliwa ni mambo ya kisiasa tu vile tunaona hapa afrika hizo niyo wanafanya wakijandandaa kuchukua mamlaka kutoka kwa wazaziwao na labda pengine naona kwamba shalin ruto analenga vijana na kulenga pia hata hta walemavu na unafikiria kwamba labda ni njia rahisi kwa makundi hayo uh, kufikia utawala labda yeye akawa daraja ambalo litaweza kuleta maendeleo kwa haraka kwa vijana hao na makundi hayo na fikiria hata mambo ambayo yanazemekana anafanya ayayaonekana kii kwa sababu kama mimi ni mdu anaishi katika mingi mingi hapa ya kenya nasiaona sana yapo maisha ya mwadamuvandulishwa na pale ambapo una katika kufanya mirandi ya kijamii ile mirandi kuvwakuvwa ya kijamii kuceme kutoa kujenga vyo vya elimu kujengai lakini ile kutoa vitu vidogo vidogo na kuinzieka kwenye mitandao kioni ni kama ni njambo ambayo zimasabadizia lolote asaniliangalia katika taifa la kenya tukona changamoto ya vijana wanaikia kwa kwa miandarati na kombe aramu hapa kenya nafikiri ni jambo balohitaji kulishuhulikia lakini unaona kwa shughuli zingine wita macho wauekaazia kwenye macho yetu tuoni mambo mengine lakini wafanye mengine akutapaapa kwamitandao haya mm-hmm. basi hayo ni maoni ya silas ntonja mkazi wa nairobi naam bila shaka na unajua mbali na kusema kwamba vijana wa viongozi mara nyingi huwa tunaona anachukua nafasi alafu anakuwa mawaziri alafu anataka kuwa rahisi sasa tujui kama ulivosema huyu kama ni njia anajitayarisha kisiasa itabaki kuonekana kadri muda un, muda, muda unavyoendelea sasa hivi basi tunapoenda kwenye taarifa ya pili kwanza hapa kuna mario wakiwa naye hamoni wanasema away Uh. masaa a man undokito kwenye moyo wakujenga sa mana kila unapodunda pu na jina lako kwenye moyo wamguwisi sa kila napotaka sema sunayona marinasema ah, ataki kuondoataaondowchwamevutanaoss <laughs> anonaanaenda zak <laughs> ndio hao mambo ya mapenzi ni kwenye oaexes aijiji kuu la marekani washington dc asante sana basi baada ya hapo bila shaka kuna asasi chungu nzima zinajitokeza zipo kwa muda mrefu watu wanasema hatujui asasi hizi zinafanya nini kuna asasi ambazo zinafanya kazi vilivyo serikali zimekuwa zikiziuliza na kuangalia vipi kuweza kuzuia asasi ambazo zinachukua fedha lakini hazitekelezi mambo yanayohitajika hapa huko tanzania moja kati ya asasi ambazo zinajaribu kufanya kazi sana ni new hope development organization ambapo inasaidia wanawake vijana na walemavu tulizungumzia swala hilo mm-hmm. jana na nimezungumza na baraka chambua uh, mwenyekiti au mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo naye anaeleza nini hasa wanawasaidia vijana na wanawake katika kuleta uwezo wao wa kiuchumi tunachokifanya sisi kazi yetu kubwa ni kufanya uh, sana sana sanasanasahivi tumejikita katika eneo la kuwawezesha hasa kwenye eneo la kiuchumi kwa mfano tunayo miradi ambayo wanaifanya ambayo sisi tunaiwezesha kwenye eneo letu la mradi tunachokifanya tunafanya kitu kinaitwa capacity building wao tayari wanazo ndoto zao ambazo wanazifanya Wana, ambazo wangetamani kufanya lakini kuna challenge ambazo wanazipitia o kama shirika tuna tunaingilia kuona jinsi gani tunaweza tukasupporti hizo changamoto zao ili wao waweze kusogea katika ndoto ambazo wanazo kwa mfano kundi la wanawake sasa hivi linategeleza mradi wa mafunzo lakini haya mafunzo yamejikita katika eneo la uzalishaji uzalishaji kwa maana ya kwamba wanafanya kilimo cha mbogamboga lakini kisichotumia madawa kemikali organic wanaitaipmil ambacho wao wameenda mbali toka kwenye eneo la kwamba a ki, wanalima kilimo cha mbogamboga na matunda lakini wamefikia kwenye eneo la kuchakata ao ile bidhaa tena inazunguka inakuatna kutumika katika muundo mwingine watu wanaweza kuipata bidhaa ikiwa shambani lakini watu wanaweza kuipata bidhaa ikiwa kwenye boi kama mfumo wa ungaunga hiyo hilo ni eneo tu kwa wanawake kwa hiyo tuko kwenye chain bari, kuona kwamba wanafanya nini kwa namna gani na kwa na- namna hipi wanaweza kusogea nayo mbele zaidi na kwa hivyo wao wanakuwa mnawawezesha kuwa na makampuni yao wenyewe au mnawawezesha kuwa namna gani zaidi zaidiyani kimsingi ni kwamba tunataka wao kutokea katika revu waliokuwepo wasikie mfumo wa kuwa na vikundi vyao wanakuwa na kampuni zao wanasonga mbele kabisa ili kuingia katika biashara ya, ya ushindani na mnawapa kitu gani mbali nan yani kuwaelimisha namna ya kufanya hivyo uh, ukiangalia mteja anapata vipi mnawasaidia katika mabenki au vipi vipiani hey, sisi tunafanya kazi kwa kushirikiana na wadau mbalimbali hiyo moja ya kazi ambayo shirika pia inafanya ni kua ni kuwalinki na mbalimbali ambao kutokana na ile activity m- hileti mwingine anaweza akasema mii nitawasaidia labda teknolojia mii tawasaidia labda mbegu au mimi nitawasaidia labda kuwawezesha labda masuala ya nini tunaita financial capacity Kolo ni tunafanya kazi na wadau mbalimbali ambao pia tuna wangeji katika hiyo miradi ambayo tunahitaji nam huyo ni baraka akizungumza kutoka dar es salaam basi unaona namna ya kuwawezesha vijana kuhusu namna wanaweza kutegemea kilimo kama ndo njia ya kupata pato lao basi umewadia wakati wa kupata habari za dunia bingwa wa dunia wa mbio za masafa marefu kutoka kenya calvin kiptum ambaye ndoto yake ya kuvunja rekodi ya kukimbia kwa muda wa chini ya saa b ilikatizwa na ajali ya barabarani mapema mwezi huu leo amesifiwa sana na viongozi mbalimbali waliohudhuria ya mazishi yake magharibi mwa kenya hafla hiyo kwenye kijiji cha chepcorial ilihudhuriwa na viongozi mashuhuri wakiwemo wanasiasa wakiongozwa na rais william ruto pamoja na rais wa riadha ya dunia sebastian Cole kiptum mwenye umri wa miaka 24 alikuwa ameshiriki mbio za marathon za kimataifa mara tatu kila mmoja ikiingia kwenye rekodi ya saba bora kwenye historia ya mbio hizo oktoba mwaka jana kiptum alivunja rekodi ya dunia mjini chicago baada ya kumaliza mbio hizo kwa saa 2 na sekunde 35 akimshinda bingwa mwenzake eliud kipchoge kwa sekunde 34 mkuu wa riadha wa kenya jack tay wakati akitoa ya wa hotuba yake kwenye mazishi hayo amesema kwamba nyota ya kiptum ilikuwa inang'aana kwamba dalili zote ziliashiria kwamba angevunja, angevunja rekodi kukimbia chini ya muda wa saa 20 jeshi la israel limesema leo kwamba limefanya shambulizi la dron kwenye mji unaokaliwa wa ukingo wa magharibi janin alhamisi jioni na kuwa mpiganaji anayeaminika kutoka kundi la islamic jihad kupitia taarifa inasema kwamba yasir hanun alikuwa akielekea kufanya shambulizi la ufetuaji wa risasi bila kutoa maelezo ya kina hanun amehusishwa na islamic jihad kwenye mashambulizi ya bunduki katika siku za nyuma jeshi hilo limeongeza ukinga wa magharibi umeshuhudia ongezeko kubwa la mashambulizi tangu shambulio la hamas la oktoba sb israel imesema kwamba kuna juhudi zinazoendelea za kufikia sitisho la mapigano la muda na hamas hughaza pamoja na kuachiliwa kwa takriban mataika 1 wanaoendelea kushikiliwa na wanamgambo hao juhudi hizo ni pamoja na kutuma wapalestina leo ijumaa kwa mazungumzo mjini paris vyombo vya habari vya israel vimesema maafisa wa ukrain wamesema mapema leo kwamba droni ya rasia imegonga eneo la kibiashara kwenye bandari ya odessa katika bahari ya yablakc usiku kucha na kupeleka, kupelekea moto uliouwa takriban watu watatu taarifa zimeongeza kusema kwamba rasia ilirusha ndege 31 zisizo na rubani usiku kucha na kwamba mfumo wa ulinzi wa krain uliharibu zote jeshi la ukrain limesema kwamba lilinasa droni ti lakini mmoja iligonga eneo karibu na bandari na kusababisha moto huo gavana wa mkoa wa nipropetskov sargey leisak amesema kupitia ujumbe wa telegram kwamba droni ya rusia iligonga jengo la makazi na kujeruhi w watu wanane aliongeza kuwa timu ya uokozi inaendelea kutafuta manusura ingawa inashukiwa kuwa baadhi yao wamekwama kwenye vifusi uvamizi wa rasia ulioanza februari 24 222 na wakati miaka miwili inapokamilika basi viongozi wa mataifa ya g7 watakufanya mkutano hapo kesho kwa njia ya kimitandao kuhusu misaada kwa ukrain useisiko mm? hey. romantic batman wankolawena kuja shap mami shapadanjilete chapndani nachukua jikoni kajisevie nyumbani The halal is so illegal like a drug money You're so sexy killing them like a drug money Your hips don't lie like a shotgun Wallahi I don't lie, I be rock money I talk to you slow tempo, no rush My wife to be my baby, my crush Nagambili in one way, no bypass Fesa to me and in my cash This is a definition Ya kupela no kia Kufa kia mawazo yangu yote ni juu yako nipoke na machengo yote ni kwako silipote Ma mapenzi si kulima vani la wala kucheza na mpira mapenzi hayanaula oamapenzi sikulima vanila wala kucheza na mpira mapenzi ayana formula formula formula all love is patient, love is kind Give the spiritual what divine. loving as i find you crickie loving as i find you daddy when you're in a shindog what they you give us a dream you go find Arusi don't yeah no i do you want to bring kuna sifa kuu za mwanamke na kuna sifa kuu yako nawe una ukuu wako wana miguu sijaona mguu kama wako wana vuno sijaona nyonga kama yako. Akili kama yako yako kamayako unasikia maneno hayo mazuri mazuri <laughs> mazito, mazito fmula moto zimelia jo makini akiwa pamoja na Melody, na bien nyimbo katika vumefurahikabis ah, maanake inajua ikiwa ijumaa sasa inajua kwamba jicho nalo linaingia na jicho huwa linamulika maswala tu tofauti tofauti ya kijamii na leo hii uh, luci patrick amezungumza na mwanasikolojia uh, ndugu silvester mashwia ambaye pia ni mkurugenzi wa taasisi ya nasaha na wamejadili changamoto ambazo binti anaweza kupitia iwapo hataandaliwa kupata elimu ya kutosha kuhusu mabadiliko ya kisaikolojia katika maisha yake hebu tusikie basi jicho lina wapelekaji au lusi patik wamezungumzia vipi swala hilo anaitwa m silvest mwashua ni mtaalamu wa sikolojia lakini mkurugenzi wa taasisi ya anasahabu kitu cha kwanza anaweza akapata changamoto ya kutojikubali na kuanza kuathirika kwenye utu wake mfano mtoto anapoanza kupata hedhi na hajapata utayari wa kuelewa kwamba namna ya kujisitiri kwenye, kwenye hedhi na inapotokea akapata changamoto hiyo mbele ya watu inaweza ikamjengea hali ya, ya, ya, ya kuto jikubali na kuanza kuchukia ile, ile, ile, ile hali yake lakini kitu cha pili inamtengenezea hali ya kutofahamu nini cha kufanya mabinti wengi wanajikuta wameingia kwenye changamoto za, za kufanya mapenzi ngono isiyo salama unaona wameingia kwenye changamoto ya kupata mimba zisizotarajiwa lakini vilevile inapotokea mabadiliko makubwa ya, ya, ya kimaumbile pia ina, inaweza kumjengea mtoto huyo kuanza kutokubaliana na hali haliile hali ya aibu kwamba anapoanza kuona ameanza kuota maziwa ameanza kutanuka baadhi ya viungo vyake kwa hiyo kama asipopewa elimu abc ya kujua kwamba hayo ni mabadiliko ya kawaida pia anaweza akapata changamoto kubwa ya kutojua aha, njia salama ya kupita katika mabadiliko yake faham kabisa katika kipindi hiki mtoto anaanza kupata uh, hali ambayo hajawahi na hali ambayo hajawahi kuipata kwa hiyo anapokosa ile, ile, ile, ile guidance au elimu ya kujua kipi ni, ni, ni, ni kitu bacho sahihi kimetokea kwenye, kwenye mwili wake anaweza akapitia changamoto ya kufanya maamuzi yasio sahihi katika njia salama especially zinazohusisha ngono na uzazi na hapa unaona kuna watoto wengi wanaanza kutumia pituu unaona kuna wengine wana wanatumia njia za uzazi wa mpango unaona kuna wengine pia wanashindwa kutumia hata hizo wanadondokea kwenye mimba zisizokuwa na utayari au mimba za, za mapema nam uh-huh. unaona hapo sasa mtaalamu anaeleza malakini ni tatizo kubwa katika jamii za waswahili na najamii eh, nyingi huwa wanawaelimisha wale watoto kabla ya kufika kiwango hicho kwa hivyo bila shaka hiyo ilikuwa ni jicho kutoka hapa sauti america express na hivi sasa basi twende katika muziki kama kawaida express vijana barubaru wakiwa pamoja na gogo ashley wanakuambia na kupenda wikendi basi kuna muda njotupoteze wakatira ukinilalia siku inapita ikienda wapi kasija kupigia ukinihitaji mita kosaje sema takukujia God for you. Down on your knees, no wasting time. Was as you were, a family time. Bouncing, baby, Don't no next in line. Meant to be, it was set in time. Love, it's ahead of time. Honeymoon high, the time of your life. Promise will stand the test of time. Sadly, forever is not enough now. Soda kupenda kama nyamachoma, na kadonat nikiwa na wemiuona mai sukari na kupenda kama nyamachoma, Soda darbari na kadonat nikiwa na wemiuona na kitariri. Niwera, niwera, niwera, niwera, niwera ra niwe ra kunda family, tuzwe ra tumbi family. Dande I with you, come home to you. Come home to kama kukupenda dhambi oam nitajwa kenya nimekuonokiwa nimekuonokiwaast ngr asti kukutunza kazi yangu kirasmi ntakujengea makao kabla nipate mazao jipange na hiyo tao wangu weutumandanganye maboys siko kwangu 1 hesabu za kutoroka matabu ni mjazia kikapu napenda vile Na tktok nekii ai tunde kwenye burudani ana nakitao mechi mcya kuanianafasi yarobo fainal katika kombe la kla bora barani afria katika soa ambayo itachezwa na ilevile salakuu ambalo linazungumziwaa mazshmuaendeleaamwaariada yeah. maarufu wa, wa viwango va kimataifa mbay aliaga hivikaribuni tu kutokana na ajali ya barabarani naambay amezikwa leo ikiwa hiyo shuguli ndio inakamilika sasahi no. katika kijiji chake upande wa karibu mjahuo kenya hebu tuyasikie haya kama alivyoandaliwa naye liberty adede asante sana mwanariadha bingwa wa mbio za marathon calvin kiptum amezikwa kwake nyumbani eneo la bonde la ufa calvin bingwa wa mbio za london marathon mwaka 223 na mashindano mengine ya marathon amepewa mazishi ya kiserikali ambapo rais william ruto pamoja na viongozi wengine katika serikali ya kenya na jamii ya wanariadha wamehudhuria kocha wake hakizimana gavin alizikwa jana nchini rwanda wawili hao walifariki kutokana na ajali ya barabarani tuangazie haya ya soka ambapo michuano ya soka kwa klabu bora barani afrika inaingia awamu ya 16 bora wikendi hii simba ya tanzania wanaisaka nafasi ya robo fainali dhidi ya sek mimosa ya ivory coast leo usiku masaya ya afrika mashariki huku yanga nayo ikitarajiwa kupambana na cr belauidad ya algeria hapo kesho jumaamosi mechi nyingine hapo kesho ni kati ya tipi mazembe ya dr congo na pyramids ya misri anakocheza mshambulizi efiston kalala mayele michuano mingine itakuwa ni kati ya bingo mtetezi wa kombe hilo al hilal dhidi ya mediama ya ghana nayo etwel du saheli ya tunisia ipambane na jirani yake esperance tunapokamilisha burudani wkend hii litatokea mudhaiga golf club jijini nairobi ambako wasanii wa kenya watatumbuiza mashabiki na wachezaji katika mashindano ya magical kenya open golf mwanamziki nguli nemles bensol na kundi la waimbaji kwa jina vijana barubaru wataporomosha burudani katika kipute hicho kinachowakutanisha zaidi ya wachezaji golfu 144 wa kimataifa na wahumu nchini mshindi wa kombe la maji kenya open mojawapo ya mashindano katika misururu ya golfu duniani atazoa euro milioni17 huko hayo ya kijiri msanii wa kenya otile brown anatarajiwa kuzindua albamu yake kwa jina grace hapo kesho otile brown mzaliwa wa mombasa amewashirikisha wasanii kadhaa wa kimataifa na wahumu nchini katika albamu hiyo ya vibao 1 nav 3 akiwemo reivani wa tanzania morgan heritage edikena uganda na wengine wa humu nchini akiwemo nemles na femi 1 wenzangu sina la ziada hayo ndio nimewaandalia kwenye meza ya michezo na burudani kutoka mombasa mimi ni clins liberty adede kuna muda njotupoteze wakatira ukinilalia siku inapita ikienda wapi kasija kupigia ukinihitaji mitakosaje nafasi sematakukujia God for you. I saw you. Down on your knees, no wasting time. Was were, wa a family time. Bouncing baby, no next in line. Meant to be, it was set in time. Dafka hits ahead of time. Honeymoon high, the time of your life. Promise will stand the test of time. Sadly, forever is not enough. <laughs> nabarubaru aosodabaridi na nyamachoma hayaan n ndo hiyo hao ndo atakua huko mombasa bila shaka <laughs> Usi, usitaji mambo yao ya, tena inataka nikuambushawatu kabla ho wasikoe kuingia atika tunazungumzia siasa za marekani saa moja na nusu jioni saa za afrika mashariki basi tutakuwa nafikiri na wewe tu hapahapa tutazungumzia mambo hayo sasa mm-hmm. kuna swali la leo ambapo tuliulila nini maoni yako kuhusu serikali ya tanzania inavyoshughulikia uhaba wa sukari uh, dola na ukosefu wa umeme haya ni maswala ambayo amekumba serikali ya tanzania katika siku za karibuni na maya, majibu kweli yamemiminika namuona richard kambale yuko kule drc beni anasema ni vyema serikali iwajibike kwani tunahimizwa kwenda kupiga kura eti tutapata maisha bora wakikwenda ikulu tunakuwa wasio na maana kwao tena naye zabulon mayongezo kijana mkongwe kutoka huko beni drc anasema mimi naona serikali ya tanzania inajali raia wake na ni vyema raia wawe makini john pikipiki anasema ni vizuri ni jukumu la serikali kutimiza mapaswo yake kwa taifa ina maana serikali ya tanzania ina jali haijali raia wake na maendeleo ya nchi si kama drc ambako wanamwaga damu kwa kutafuta vyenzo vya rasilimali o anasema serikali ya tanzania inajali watu wake nam bila shaka hawa ni watu wa drc nimona wamevalia njugu swala hili lakini wanaunga mkono kwa sababu kwao serikali haijali sana Aha. na kinuthia wa ndirangu anasema jirani hana maji sukari dola na umeme kazi ni kuongeza kiswahili <laughs> asani sana nyahonga asani sana malekelwa shukuru na kinudhia umesha mtaja miongoni mwa wengine wengi asan kwa kushiriki swali la leo hapo ndio afika mwisho wa Express, jina langu axe nimekuwa studioni naye abd abud upande wa pili tumekuwa naye aida isa tukikutakia wakati mwema na jioni njema iwapo huko kule upande wa afrika I like when we're alone