kutoka studio 15 hii ni vexeni siku nyingine tena ya jumatatu tunapokualika katika matangazo ya voa express ikiwa ni jumatatu ya ebfeai 2624 26. na, mimi naitwa idi ligongo nakukaribisha sana ssiko peke yangu hapa niko na naito mkamiti kibayasi basi pamoja msikilizaji tutakuletea ya dakika 30 kipindi ambacho kuja kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kuanzia saa 1 jioni kwa saaza afrika mashariki ambayo ni saa9nsu alasiri kule afrika ya kati tumekuandalia mengi baadhi tu vidokezo vile ambavyo tutawapatia ndanya dakika hizi 30 id ligongo nvpa moja kati ya habari ambazo hi leo tumekuandalia e, yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo ni kuhusiana na maswala ya uzazi sasa skuhizi inaelezwa kwamba watu wanachelewa kweli kupata watoto wale ambao vijana wamekuwa uh, wameamua kuingia katika familiakisanamaana wengine ni maamuzi yao lakini kuna wengine ni sababu za kitaalamu tutasikia uh, kile ambacho watu wanaeleza hali kadhalika basi tutaangalia swala la ongezeko la uvutaji wa shisha kwa vijana ambapo linaelezewa linaathiri ndoto za vijana kutimiza maono yao hali kadhalika huwa inaambatana na burudani ya muziki tutakupigia kibao I love you, kutoka mm-hmm. daju akishirikiana na mwanamuziki utoka hali kadhalika utasikia kibao cha dharau kutoka kwa ibra akishirikiana na mambo haya unayapata ndani ya namoayaada naam basi tuanze mkamiti kama tulivyokuwa tumezungumza sasa inaonekana kwamba eh, tafiti mbalimbali zinaonyesha vijana ambao wanaingia katika ndoa na vijana ambao wameamua kuanzisha familia hivi sasa wamekuwa wanachelewa sana kupata e, watoto kuna moja ambalo linaelezwa kama ni swala la kisayansi kwamba kuna matatizo ambayo watu wanayapata hivi sasa kutokana na mtindo wa maisha lakini lingine wanaeleza pia ni maamuzi e, ya vijana hawa wengi wao unakuta sawa wamekubaliana wao E, na pale wanapoanzisha familia wanaambiana tena basi tusubiri mwaka mmoja miwili mitatu ili wapate mtoto wa kwanza kwa hiyo e, hayo ndiyo yanayoelezwa sasa nimezungumza na daktari, uh, neema. E, daktari neema daktari neema mturo ambaye yeye E, ni mtaalamu wa maswala mengi tu ya, ya, ya kijamii e, anafundisha chuo kikuu cha makumira pale arusha nchini tanzania na ndikataka kujua kile ambacho kwamba yeye anakiona kwamba tatizo liko hapi daktari hebu tueleze e, wewe kwako hili unaliona linakuwa vipy au chanzo chake ni nini sasa shida ambayo nina- ninaiona hapa nikianza hususani kwa upande wa wanawake kwa sababu hawa ni mara nyingi ninakutana nao shida kubwa imetokana na mfumo wa maisha ambao tulionao hivi mimi nina ndugu zangu wakaribu nina watu wangu wengi sana wakaribu unakuta hawapati watoto na mwingine hata asipopata mtoto anaweza akachukua muda mrefu sana kupata mtoto na kitu ambacho kimeonekana ni mfumo mzima wa maisha vyakula ambavyo tunaku- naona hata hata mazoezi kufanya imekuwa ni shida ukiona kwa upande upande huu kuna kesi kesi sana kama hizo wa pili hiyo hiyo tena na kile ambacho sasa daktari uh, unakiona labda kama suluhisho eh, na vilevile vile, lakini pia kuna watu ambao uh, wamekuwa wakifanya hivyo kwa maamuzi yao tu eh, tatizo ni nini suluhisho liko wapi na kwa upande wa hawa uh, nini ambacho unakizungumza kuna mambo mawili hapo ya msingi jambo la kwanza watu wanaingia kwenye ndoa hawajiwani vizuri akishazaa mtoto mmoja anagundua huyu mwanaume sio wa chucha na mimi na huyu mwanamke sio wa maisha na mimi hiyo anaona ni aheri azae mtoto mmoja kwa sababu hajui kesho yake itakuei kitu cha pili hapo katikati miaka ya elfu mbili na kumi mpaka kumi na tano ndio kulitokeaga sana wale wanaojifanya wanataka kuzaa kizungu kizunguwatoto wawii lakini hii story ilikufa watu sasa hivi wanazaa watoto wengi inatokea tu nua nashinda kuingia watu kwa asilimia kubwa lakini sasa hivi wengi wanapenda watoto hapa oapasuruhisho turudi sasa yani watu wafanye mazoezi ili tujitahidi kula vile vyakula ambavyo havina madhara katika miil yetu tumejisahau sana kwa sababu tunakula vyakula vyakula hatufanyi mazoezi nam huyo umemsikiza mkamiti mm-hmm. e, ni daktari huyo e, neema mturo akitueleza kwa kina kabisa yale ambayo anayaona ni sababu ya hili basi twende kwenye ngoma ya muziki hapa Eh, dadaye akiwa ameshirikiana naye naid eh, warakwambia hallo comoros ya da, ya da, ya da, ya da. haya umesikia mambo hayo uh-huh. Yeah. Uh-huh. mambo ndani ya tunakupatia msikilizaji kibao uh-huh. hicho uh-huh. cha kingaziji iko nakisikia mundani kinapigwa kwelikwelihaya tunazidi kusonga mbele sasa tunaelekea katika masuala ya shisha mkamiti haswa mm-hmm. basi huko nchini tanzania katika mkoa wa mwanza mwishoni mwa wiki basi taasisi inayojulikana kama taifa digital forum ya iliamua uh, kuendesha semina uh, kwa wanafunzi wa chuo kikuu cha saut uh, pamoja na wanafunzi katika uh, chuo kingine hapo hapo uh, katika jiji la mwanza chuo ambacho kinajulikana kama city college mwanza hii nikutokana idi na kuwepo na ongezeko la vijana kujihusisha na uvutaji wa shisha na katika uelimishaji uh, wao basi uh, wameelezea kwamba shisha sio shisha tu peke yake ni pamoja na vile viungo ambavyo vinaingizwa katika shisha ni pamoja na dawa za kulevya heroin cocaine, mm-hmm. na hata bangi pia mm-hmm. zinachanganywa mule kwa hiyo basi wanafunzi wale ambao wanaanza au vijana ambao wanaanza kuingia katika maswala ya uvutaji wanaanza taratibu katika ile awamu ya kwanza tuseme mm-hmm. <laughs> wanaanza kutumia shisha basi wanaanza taratibu na wakiwa wanavuta ile shisha wale wauzaji wa shisha ili katika kuongeza viungo na kuweka mambo yawe mazuri zaidi wanaongeza viungo vidogo vidogo ili kuwafanya waweze kupata furaha zaidi hmm. iyo hapo wanapochanganya oain heroin na hata bangi kwa hiyo basi vijana unakuta wanashindwa kutimiza malengo yao hasa ya masomo wanashindwa kumaliza eh, elimu waliyojipangia wanashindwa kufikia malengo yale wanayotaka kufikia kama vijana wa taifa la kesho hivyo basi tunajikuta tuna vijana wengi walioko mitaani ambao ni watumiaji wa uraibu huu wa dawa ya kulevya ambayo yanaanzia katika ngazi ya chini kabisa ya uvutaji wa shisha basi uh, m- uh, ofisa wa mamlaka ya kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya dcea katika kanda ya ziwa uh, desidel umbu amewataka vijana wote kwa ujumla si katika jiji la mwanza tu ambalo ndilo linaonekana uh, kuongezeka visa hivi kutokana na kwamba pia hata lile swala la kilimo cha bangi unajua kimeonekana kwamba katika kanda ya ziwa ndicho kinashwmwaa wote kwa jumla si tanzania si mwanza peke yake tanzania kwa jumla kuhakikisha kwa kwamba wanaachana na utumiaji huu raibu wa shisha na kujiwekea malengo yao uh, fasaha ili waweze kutimiza malengo yale waliokusudia ya kwenda uh, katika vyuo vikuu na kumaliza salama na kupata kile ambacho wanastahili kupata na kuondokana na kuwa na shisha mkamiti zimekuwa zikitawala eli sehemu nyingi sana unakuta ukienda afrika mashariki za mambo ya burudani mm. e, unakuta kwamba ili eneo lionekane liko vyema limekamilika mm. lazima huduma ya shisha iwepo kwa hiyo ni jambo ambalo kwa kweli vijana wengi inabidi wafikirie namna gani wanaweza wakaachana na haya maswala ya shisha na mm-hmm. ukiangalia kwa undani zaidi uh, pamoja na kwamba inaathiri hawa vijana uh, kuingia katika kuwepo vijana wa mitaani lakini kama utakumbuka vyema miaka kadhaa iliyopita id uh, tuliwahi kufanya et moja kuhusiana na uvutaji wa shisha unakuta kwamba shisha pia ina inaambukiza baadhi ya magonjwa kwa sababu ya uvutaji wake uliwakupukizana mpira kutoka kwa mtu mmoja hadi kwenda mwingine kulingana na wataalamu wa afya na who hiyo inapelekea rahisi sana kuambukizana maswala kama vile hmm. magonjwa ya kifua kikuu na, na kadhalika haya basi moja kwa moja twende kwenye habari za dunia tanzania imezindua mtambo wa kwanza wenye kiwanda kipya cha kuzalisha umeme cha maji ambacho kimepata ukosoaji mkubwa kutoka kwa wanamazingira kutokana na kuwa kimejengwa kwenye eneo lililoorodheshwa na umoja wa mataifa kama turathi ya dunia waziri wa nishati na pia naibu waziri mkuu doto bitego jumapili wakati akitembelea kiwanda hicho cha julius nyerere chenye uwezo wa kuzalisha megawati 2115 alisema kwamba mtambo zunduliwa utaongeza megawati 235 kwenye umeme wa kitaifa Afisa wa ofisi ya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu leo juma imesema kuwa jeshi la israel limewasilisha waraka mbele ya baraza la vita unaoelezea mpango wa kuokoa raia kutoka kwenye maeneo ya mapigano ndani ya ukanda wa gaza pamoja na mikakati ya operesheni katika siku zijazo taarifa hiyo inafuatia ahadi ya netanyahu ya kushinikiza mipango ya mashambulizi ya ardhini kwenye mji wa kusini mwa gaza wa rafaa ambapo zaidi ya nusu ya wakazi wa gaza wamechukua hifadhi kutokana na mapigano hata hivyo taarifa hiyo haijaeleza kwa kina kuhusu ni wape wa palestina watachukua hifadhi jeshi la ukrain limesema leo jumatatu kwamba vikosi vya rusia vimefanya mashambulizi usiku kucha kwa kutumia ndege 14 zisizo na rubani pamoja na silaha st za kutumwa hata hivyo jeshi la wanahewa la ukrain limesema kwamba mfumo wake wa ulinzi wa anga umenasa um, drone kwenye anga za majimbo ya kakiv na dipropetrovisk huku pia silaha tatu zikiangushwa mashambulizi hayo ya karibuni zaidi yamefanyika wakati viongozi wa ulaya wakijiandaa kufanya mkutano hivi leo mjini paris ili kutuma ujumbe kwa rais wa russia vladimir putin pamoja na kukanusha madai ya kremlin kwamba rassia inaelekea kushinda vita hivyo ambavyo hivi sasa vinaelekea kuingia mwaka wake wa watatu ufaransa imeeleza madaktari wapya wa serikali ya korea kusini waliopo kwenye mgomo leo jumatatu wamepewa siku nne za kurejea kazini wakionywa kuwa watachukuliwa hatua wa ya kusimamishwa kazi na kufutiwa leseni zao iwapo watapitisha muda huo takriban madaktari 90 waliopo kwenye masomo na wanaochipukia wamekuwa kwenye mgomo tangu mapema wiki iliyopita wakilalamikia mpango wa serikali wa kuongeza ada ya kulipia chuo cha udaktari kwa takribani asilimia 65 dois me répondre que tu m'aimes C'est tellement simple un peu comme un puissant fondeur Et si tu me dis que tu m'aimes, je te répondrai que je t'aime, non je Prends ta main, je ferme les yeux et je me sens bien Oh baby yeah. C'est moi, j'ai tout oublié. Tu passais, oh ma chérie. Hey, Dis-moi où tu t'étais caché. Oh pourquoi j'ai mal, mal, pourquoi je suis blessé. Oh. J'ai demandé à Dieu de nous séparer, mais il ne veut pas m'exaucer. Oh, c'est lui qui sait, et son plan est déjà calé. Oh. Donc si c'est pour toi, c'est avec la joie que je vais pleurer. Et si je te dis que ndio mambo yanavyokwenda ala eh, daju akiwa na eh, tc ama unahitaji una lijinaimi eh, wafaransa hawa bwana kuta eh, ulimu unatakiwa uwekwewekwe katika hali <tune> fulanipindepinde hiv <halifunana. pinde. tune> <tune> nam sasa moja kwa moja tunalekia katika barazani eh? <tune> <tune> na tuliangazia kwamba nini maoni yako kuhusu ajira za watoto katika eneo ulioko kinjo elias yeye anasema anatoka kenya anasema ajira kwa watoto nchini kenya imekuwa janga au donda sugu sana watoto wadogo ambao bado hawajafikisha umri wa miaka kumi na minane lakini wanafanya kazi za kuajiriwa na wanaamua kuacha shule na si makosa yao pale manyumbani huenda hakuna chakula ndio maana unawapata wakijitosa kwenye kazi hiyo ili kuweza kutafuta ajira na kupata ya zao. ishara nkere anakuambia ninahitaji kweli huko afrika mashariki kwanza haki za watoto haziheshimiki hata watoto wadogo wanaendelea kuonekana nafasi za kuchimbia madini kwa hiyo tungeomba kila nchi ya afrika iheshimu haki ya watoto niite ishara nkere anasema anapatikana maeneo ya mulende nyangezi jimbo la kivu kusini mashariki jafari kulaga yeye yeah, anapatikana morogoro tanzania anasema hili suala la ajira kwa watoto limekuwa sugu kuliondoa kwani watoto wengi wapo mtaani ambao wazazi ama walezi wanaonekana kushindwa kwa mudu kimalezi na hasa katika suala la chakula na mavazi inapofikia hapo watoto utawaona wanajitafutia mahitaji yao kupitia katika njia tofauti za kuokota chuma cha kavu kuajiriwa katika vijikazi vidogo vidogo yeye kwa upande wake jafari kulaga anasema anadhani serkali za mitaa zingejadili na wazazi ama walezi maana wapo tu majumbani na wengine wana kazi zao za maana lakini watoto wamewashinda naam tukiangazia wale ambao wametuandikia huyo hapa ni jacob uh, masungo anakwambia anatoka uchuo kikuu cha uh, kaimoi eh, kenya magharibi anasema ajira za watoto ni kinyume cha haki za binadam na inapaswa kushughulikiwa kwa uzito inapunguza fursa zao za elimu na maendeleo ya kibinafsi serikali na jamii e, zinahimizwa kuchukua hatua kutatua na kuzuia na kutokomeza kabisa ajira za watoto zabuloni mayongezo yeye anajiita kijana mkongwe yanapatikana beni huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ameandika kwa kweli hapo drc watoto wanafanya ajira zao vyema huku wengine wanapata manyanyaso kutokana na ajira hizo basi tenda kwenye burudani ya muziki hivi sasa na kabla ya kufika huko basi mm. pia tumshukuru richard kambale judith mushi hali kadhalika ddr sahani mm-hmm. na justin brasius jason kwa kushiriki katika barazani na kutupa maoni yao na wale wote ambao tukupata fursa ya kuwataja au kusoma maoni yao hivi sasa basi mtatuwia radhi lakini endeleeni kutoa maoni yenu yatasikika katika ukurasa wetu wa facebook wa voa swahili tupate sasa burudani ya muziki nam ni ibra akiwa ameshirikiana na hamunis wanakwambia dharaua me nyima mwendo awanzo nirihani utabadirikaakunalie kairiama siku miaka mekatik nachukia kujona nikilalami wenye a I got one. I aminimi mtuwa mtu kume mtu, bora ningechukucuku ah, ningefanya tu moyo ndo likupa nafasi za kusikitisha na chamburia maumivu tupu bora ningechukuchukua ah, ninge wakifanye supu kwakoni kwenye dosina nikijwa yome destini nakutuzia heshima kama hatawtashindwa kukuhamini nikweli tkwendamaia jatakangumu kami kwa tamsiicheeaai nakuchea kakuuusa yeah. mapenzi ulionipa wewalamisikutamani mengine wewa kiapo mwenzangu umebadilika we aya basi ni ibra eh, akiwa na ami wanakwambia dharau eh, sasa naona tunarejea maanake amapiano dohaya <laughs> ah, mambo yalikuwa yameshapitiliza kiwango sasa moja kwa moja tunaelekea katika masuala ya ushauri ambapo leo tunaangazia umuhimu wa baba kuwepo katika maisha ya mtoto wa kike hasa wakati huu ambapo tafiti mbalimbali zinaonyesha kwamba mara nyingi ni wanawake ambao hubakia kuwalea watoto peke yao iwapo baba hayupo kwa sababu moja au nyingine mama afia mkuewa yeye anatokea kule mombasa nchini kenya anatoa ushauri kuhusu nini cha kuzingatia hasa kwa wanandoa vijana wanaojikuta katika hali kama hiyo tumsikilize ha, kwa majina ni afya rama e, kusema ukweli ukweli kabisa sisi wazazi ndo tunachangia hawa watoto kupotoka kwa sababu mama na baba wanapokuwa pamoja lazima jamii si ikasimama vizuri lakini mtoto anapokuwa aone mamake aliachika sasa yeye ndio yuko na mamake hata ile heshima inakuwa si ile kama vile baba atakavyokuwa ushauri wangu mimi ni kwa hawa wazazi wawili watu ni lazima wavumiliane wastamiliane si kwa madhumuni mahumuni kuwa wanalazimishana si kulazimishana lakini waweze kukaa waweze kulea jarii maanake baba na mama ndo kiungo bora katika familia na watoto wengi siku sikuhizi wamejikuta wao ni wanalewa na single parents ambayo hiyo inaleta hata ile nidhamu inashuka nyumba ni baba na mama unakuta mtoto wa kike amekuwa anamkuta mama ake kwa nyumba sasa ni kama wana ambay wenginenikama ambayo wana komputi na mama zao sasa ashakuwa mama hawezi kumwambia jambo lolote ndio inachangia watoto wengi wanakuta pia uchumi kwenye familia labda umezorota wanatoka wanaenda kutafuta nje na wakifika kule nje ndio madhara yanaowapata kama uliwahi kusikia watoto wengi wetu wa kike wamekuwa wakiuliwa na watu kutoka nchi za, za nje wakija wakiwaita ni kuwapa zile pesa sasa nizile ndo zinawaita wale watoto kwenda kuchukua mtu anaona ah, kwetu hakuna mama hawezi mimi ni mtoto imeedelewa na single parent wate anijitaftie which ni kujitafutia kwa tamaa hakuwe hak, hakuingia kilini kwa sababu hakuta leta natija mimi ushauri wangu ni kuwa mama na baba hizi mambo ndogo ndogo za ndani ya familia uwaziko lakini tuwe na roho za subra tuwe na roho za imani tuweze kuvumiliana kama familia ili tuweze kujenga familia ikiwa na baba na mama ndio heshima inapatikana umesikia ushauri huo anaotoa biafiarama kutoka mombasa mm-hmm. kenya na tumemsikia vizuri kabisa na anachokieleza na kwa kweli e, wanasema kina make sen bila mm-hmm. shaka na msikilizaji pia na wewe kwako pia kina make sense <laughs> <laughs> mambo yo unayoyapata ndani ya VOE express basi muda ukiwa ndo unakimbia hivyo hatuwezi kuondoka hapa ndani ya studio 15 bila kusomea yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii tukianzia na facebook ambapo tunaangalia pia mtandao wa x zamani ukijulikana twitter hali kadhalika katika uh, makundi mbalimbali mbali whatsapp kile ambacho kinaelezewa tuanze kwako kwa kinaendelea vuma hivi sasa eh, ni mechi za uh, klabu bingwa barani afrika ambapo zimefanyika mwishoni mwa juma na kule nchini tanzania bado mbilinge eh, mbilinge zinaendelea sasa eh, kuelekea katika mchezo wa juma hili ambapo simba itakutana na timu ya juaweng ya kule botswana eh, katika kuhakikisha kwamba wanatafuta nafasi nyingine ya kufuzu kuingia katika robo fainali wametangaza kwamba eh, mgeni rasmi wa mechi hiyo atakuwa ni mchezaji wa simba inongabaka ambaye alikipiga katika timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika michuano ya afgon iliyomalizika kwa hiyo watu wanatania jamani vipi E, kwa hiyo maanake juma iliopita yanga walivyocheza kulikuwa siku ya pakome watu waliweka bleach kwenye zile nyole zao e, sasa huu ona wajuuliza kwa inonga watu wanaenda kufanya nini ndiyo e? mjadala na kikubwa kinachovuma kweli hivi sasa haya kingine inachokiona kwenye mitandao ya kijamii na hali kadhalika pia imeelezwa um, ni kwamba huko tanzania basi kuna mwanamke mmoja ambaye amegundulika kwa jina la mariam mwenye umri wa miaka 2h mwili anatumiwa kwa kuiba mtoto mchanga lgongo mtoto huyu unajua aliyeiba uh, alikuwa na umri wa miezi kumi pekee na tukio hili limetokea katika maeneo ya gongo la mboto jijini dar nchini tanzania ambapo picha za mtoto huyu uh, aliyepotea uh, zilisambaa katika mitandao ya kijamii uh, ndio imesaidia kupatikana haraka uh, kwa mtoto huyu na kwa yule ambaye amemwiba uh, mtoto huyu ni jambo la kusikitisha idi hili lakini tunashukuru mungu mtoto huyu amefanikiwa kupatikana lingine ambalo linavuma ni ni kijana mmoja ambaye mwanajeshi E, inaelezwa kwamba amefariki dunia lakini amefariki dunia kutokana na majeraha ya moto e, ambapo yeye alijichoma mwenyewe akiwa e, ana stream moja kwa moja kwenye mitandao ya kijamii hapa a, jijini washington dc alipokwenda kwenye ubalozi wa israel ikiwa kama kupinga vita vinavyoendelea kule gaza kwa hiyo kijana huyo amepoteza maisha na ni jambo ambalo limeshtusha nlinaendelea kushtusha watu wengi kwelikweli kutokana na uh, swali lake alofanya basi tunakamilisha vaex kutoka hapa wahington dc mimi ni idi ligongo mwenzangu mkamiti kibayasi tunasema shukran kwa kuwa nasi Yeah. Oh, well, only poker lemon. I was in the window. I see for body, and