To see a VOA, the kutoka studio 15 hii ni xhii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji la marekani washington dc mambo yakiwa safi kabisa ikiwa ni siku ya jumanne tarehe ni7 mwezi wa pili mwaka 22 nalo jina langu ariokama na hapa studio tuko pamoja na mimi abdu shakur abud katika VO express ambapo masuala mengi ambayo tutaangalia hii leo miongoni mwao ni mkutano unaendelea kule nairobi mkutano wa unea baraza la umoja wa mataifa la mazingira wanazungumzia hatua muhimu za kuchukuliwa ili kuweza kufikia malengo endelevu ya umoja mataifa na vile vile tutakuwa na barazani na swala la leo nadhani kutakuwa mambo mazuri kabisa kuna tatizo pia ambalo limeibuka kutokana na mitandao ya kijamii shakur na ni mambo ya ukandamizaji na dhuluma kupitia hiyo hiyo mitandao ya kijamii labda ni kitu ambacho akiangaliwi sana lakini ni tatizo ambalo liko katika jamii hiyo ipo kama. kabisa hey. hiyo tatizo ni kubwa sana inaleta msongamano wa akili na mambo kama hayo basi na hilo pia tutaliguzia kidogo tukiwa pia katika hali ya va unajua mziki naye mambo ayakweni bila mziki ndani ya vxe pamoja na baadhi yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii lakini sioni haja ya kupoteza au kusubiri zaidi ya hapo bila shaka tu... mara moja tuingikwenye mitandao ya kijamii shakurul okay wewe na mimi na wengine tunatumia sote mitandao ya kijamii sasa hivi pia wasikilizaji wetu wanawasiliana na sisi kupitia mitandao hiyo hiyo ya kijamii na mapenzi pia yameingia kwenye mitandao ya kijamii ajira zimeingia kwenye mitandao ya kijamii lakini kuna tatizo katika hiyo hiyo hali ya mitandao ya kijamii kumekuwa labda na watu ambao wanajibu maneno yenye uchungu wanawadhulumu wengine kuna matusi kule na swala hilo lina watu sana kunwatu wanaathirika kimawazo kuna watu hata wanajua kutokana na thuluma ya kimitandao na kuna wengine wanakuwa kwamba wanapata matatizo hata ya kiakili bila wen... shaka manake mm-hmm. ni uwanja ambao ni mpya kabisa ambao unatumika hakuna mipango imekuja ghafla zamani watu walikuwa akiwa tunazungumza tunakwenda barazani tunazungumza tunashindana lakini sasa baraza limekuwa kwenye uwanja wa mtandao na watu wanakuwa hawana mipaka hakuna mipaka ni kama kucheza mpira bila ya sasa sasarefar hayupo yes michezo inakwenda mtu anaweza kum kanyaga mtu akamvunja mtu miguu bila kuwa na kwa hivyo uh, mitandao ya kijamii imekuwa eneo ambalo katika dunia nzimaeneo hataianatokeaa sheria ni kama zilikuwa zimepitwa mitandao inakimbia kuliko sheria kabla ya sheria kuidhinishwa na kuanza kufanya kazi nakua mitandao imekimbia sana basi uh, tunaye elon kimgetich kutoka kule kenya huyu ni mwanaharakati wa haki za walemavu vile vile uh, anaangalia shughuli na uh, na mikakati ya kuendeleza jamii akiwa yeye mwenyewe alikuwa mmoja wwala washindi wayari waliowahi kuja hapa marekani uh, katika kueleza hali yake na namna alivyo uh, kabiliana na changamoto za kijamii na kuweza kufaulu katika maisha elon Kip, Ngetich, karibu sana kwenye sasa tatizo hili umeliona la kimitandao na dhuluma inayoendelea kwenye kimitandao ukanamizaji kwak utasemaji kuhusu hili Kip, nafkiri bwana kamau maneno yab inakuwa ni vigumu kidogo hakuna elimu ya kutosha ambayo imetolewa ili kuweza ku kuwafundisha ama kuwafahamisha watu kuhusu shida za cyber kwa hivyo utakuta ya kwamba mara kwa mara ni mambo tu ambayo yanaendelea hamna hakuna elimu yoyote hakuna kitu ambayo inaendelea kabisa so ni maangaiko tu nisema hivo kwa, kwa kwa kwa kwa vijana kwa hivyo sihezi nikakuambia ya kwamba nimeshuhudia imesa limeshuhudia kazi yyote ambayo labda serikali ama wale ambao wanahusika wamefanya ili kuwafundisha e, watumizi watu watu wa mitandao kuhusu maneno yabsidani yaraisdogo nchini rwanda kuna Uh, shirika ambalo linajihusisha na swala hilo ambalo ni shirika lisilo la kiserikali na pia nchini kenya kuna mikakati ambayo nafikiri inapitia kwenye wizara husika ya ict uh, wewe kwako ungeona kama nini kinatakiwa kufanyika ili kusaidia kwa sababu wengi wanaumizwa kupitia mitandao ya kijamii na ni kitu ambacho kinaonekana hakikufikiriwa sana licha kwa ya kwamba watu wanatumia mitandao ya kijamii zaidi wewe ungependa kuona nini kikifanyika huenda huenda kukawa na mashirika kama haya kama hiyo kama ile ambayo umesema kuna shirika moja rwanda na hata ile wizare yetu kukenya ict labda kuna mkakati kama hiyo shinda niliyo na nayo ni kwamba labda hawajafika mashinani labda eh, ni kazi tu ambazo labda zinafanyika na nairobi lakini haiwafiki eh, vijana wote so labda kwa maoni yangu tu ni labda waweze ku hizo services ahizopaka kule mashindakwa sababu so, siku hizi watumizi si wa mitandao sio wamjini peke yao oh, kuna wale watumizi wa mitandao hata vijijini na kule na labda hao ndio labda sasa hawa, hawajamsaida hawa, hawa, hawa, hawa, kabisa na hizo e, kwa hivyo labda kwa siku zijazo ama tunavozidi kusonga na maisha kuendelea na maisha ni Uh, kuweza kuhakikisha kwamba mikakati kama hiyo inawafikia vijano kule mashinani ambao ndio labda hawana habari hata kidogo na mambo ya saidakuliso labda wasisi wale wamjini kidogo tu tunahiyo habari lakini wale wengine wa kule mashinani awana asante sana kipnetich eh, kwa mchango wako huo nafikiri au matumaini yetu ni kwamba kadri siku zinavyokwenda kote ulimwenguni mataifa tofauti yataweka mikakati na pia sheria za kuwalinda watu dhidi ya matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii lakini pia kuna mengi mazuri yatokanayo na mitandao ya, ya kijamii kwa hivyo lilopo tu ni kuwe na udhibiti wa aina fulani kulinda watu kwenye mitandao hasa vijana kama livosema inabidi pawepo na uongozi na sheria sheria ziko nyuma sana hizi mita, haya mitandao kwa kwa kasi kabisa kwa hivyo hytanda aenda inabidi auwepo uh, kwa hivyo bila ya kupoteza wakati kibao kidogo rick hasan akitwambia love again I can't Into your eyes, nobody can compromise the way I feel. Cause your love's so real. I can die in your arms. nam uh, love again kutoka nigeria huyo rick hassan uh, kwa hivyo ni vio express kama alivyokuambiani hakukosi muziki na sasa tukiendelea na ripoti nyinginezo ni kwamba huko nairobi kama tunavyojua kikao cha sita cha baraza la mazingira la umoja mataifa e, kinafanyika katika mji wa nairobi ambapo watu wajumbe karibu 7 wanahudhuria na wanajaribu kupitisha ambazo, maazimio ambayo yatapitishwa na nchi mbalimbali kutekelezwa kama tunajua katika mkutano wa 222 kulikuwa na mkutano kama huo wakapitisha sheria ya kupiga marufuku plastiki mazungumzo hayo bado yanaendelea yanachukua nafasi ya juu sana katika mazungumzo ya mazingira kwa siku tano baraza hilo wakitoa maamuzi inabidi nchi nyingi zitekeleze kwa hivyo hii leo vijana vile vile wamepewa nafasi kubwa sana katika mazungumzo hayo kuna mjumbe mmoja zuhura ahmad ambaye vile vile anahudhuria mazungumzo hayo kupitia mtandaoni unaona na yeye anazungumzia mchango wa wanawake wanawakemchango wa vijana hasa kuhusu namna gani wanaweza kuchangia kupunguza uchafuzi wa mazingira na nimezungumza naye hivi punde na nikamuuliza ni nini hasa vijana wanapendekeza na ambayo vijana na ni, ni ku, viongozi ili waweze ku deiva marekebisho na matokeo ya kuweza kutoa utekelezaji na uhusishwaji wawao vijana pamoja na serikali kuweza kutoa ile ileu kwa ajili ya dunia yetu pamoja na watu ambao wapo katika hii dunia lakini pia kutokana na discussion ya jana ambao walikuwa wanazungunzia kuhusiana na suala lana kitambacho ni cha sana katika kuweza kuitatua ili haya majanga matatu yakiwemo balika tabia nchi lakini pia upotevu wa bayanuai na uchafuzi wa so mazingira yakiwemo kwenye maji kwenye ardhi pamoja so na anga kwa hiyo vijana wanaendelea kuchagiza ili viongozi waweze ku kuja kuleta ambayo ipo sawa lakini pia inahusisha viongozi inahusisha vijana inahusisha oficia... Uh, taasisi ambazo sio za kiserikali lakini pia na jamii na sekta binafsi ili kutengeneza policy ambayo itakuwa n ni, ni na kama unajua katika mikutano kama hii mambo yakifanyika unajiuliza ikiwa watu wanasikiliza hasa wajumbe maanake kuna wajumbe mm-hmm. elfsb halafu unajuuliza vijana au wanawake wanasikilizwa katika mazungumzo haya je wanawafanya wanafanya nini kuwahamasisha viongozi waweze kuchukua maazimio zuhura naye anasema yes tuna imani hivi hiyo kwamba vijana wataweza kuwasilisha hayo mawazo yao na mawazo yao yakaweza kupitishwa kuwepo katika sera kwa sababu mawazo yao pia ni ni muhimu lakini pia wameendelea kuwatika mkono na kuwachika mashati viongozi io waweze kuingiza mawazo ya vijana katika hiyo policy framework ambayo itatoka ita, ita, ita ambayo ndo yenyewe na mbali na hayo ni kwamba katika mazungumzo hayo kama livosema mpaka hivi sasa vijana wanawekwa mbali wajumbe mbali mawaziri mbali halafu kunakuwa hakuna muungano wa mambo na hata viongozi wa unep wamesema lazima pawepo na hali ya kwamba meza ni moja watu wanazungumza naye eh, zuhura nikamuuliza je wamewekwa katikati safari hii katika meza ya mazungumzo bado hiyo hali imekuwa mgumu kwamba vijana kuingizwa katika ile meza ya mazungumzo ambayo kunakuwa na viongozi kwa ajili ya kuleta masuluhisho ya pamoja lakini vijana hawajaacha kuwa mstari wa mbele na kuendelea kupiga kelele kwa viongozi sababu wanasema kuna muda itafika kupiga kwako kelele zitasaidia kuweza kuingizwa ajenda zako kwenye resolution ambayo itatoka kwa hiyo bado tunaendelea kuchagiza viongozi waweze kuingiza vijana kwenye meza zao ambazo zinahusisha kutoa maamuzi ya mwisho nam huyo ni zuhura ahmed asante sana kwa maelezo yako kijana katika masuala ya mazingira huko tanzania akizungumzia mkutano wa umoja mataifa juu ya mazingira anayofanyika huko nairobi kwa siku tano basi unaendelea kusikiliza kume kut, uh umeuchasubuh mesha kwendatdues kutoka jiji kuu la marekani washington dc tupate habari za kimataifa rais wa marekani jo bin amesema ana matumaini ya kuona sitisho jipya la mapigano gaza kufikia mapema wiki ijayo wakati wa jumbe kutoka nchi kadhaa wakifanya kazi kushauriana kusitisha mapigano kwa mara ya kwanza tangu mwishoni mwa mwezi novemba mshauri wangu wa, wa usalama wa taifa ananiambia tunakaribia baien amewaambia waandishi wa habari mjini new york tulikuwa karibu bado bado hatujamaliza amesema matumaini yangu kufikia jumatatu ijayo tutakuwa na sitisha la mapigano wasuluhishi wamekuwa wakifanya kazi kuelekea makubaliano ambayo yatasitisha mapigano kwa wiki st wapiga kura katika jimbo la michigan hapa marekani wanapiga kura hii leo jumanne katika uchaguzi wa awali wa kumtafuta mgombea kiti cha rais wa chama cha democratic na chama cha republican huku rais joe biden na rais wa zamani donald trump wakitarajiwa kupata ushindi kiwango cha ushindi huo kitaangaliwa kwa karibu kama ishara za kuungwa mkono kwa wagombea hao wawili katika jimbo hilo muhimu ambao wanatazamiwa kurejesha mtizamo wa ushindani waliokuwa nao katika uchaguzi wa urais wa mwaka 220 ambapo biden alishinda michigan ni makazi pia ya mkusanyiko mkubwa wa marekani wenye asili ya kiarabu na waislamu na kuna upinzani dhidi ya utawala wa bdn kuunga mkono vita vya israel huko gaza na umesababisha baadhi ya wa wademokrat kuwataka wapiga kura kutogomea kutotoka kupiga kura leo jumanne badala yake kumpigia kura biden kwani waarabu na waislamu katika jimbo hilo wamesema hawatoshiriki katika kupiga kura kulalamika dhidi ya ghasia za ghaza mwana harakati mkongwe wa haki za binadamu oleg olov amehukumiwa jumanne na mahakama moja ya mosco kifungo cha miaka miwili na nusu jela baada ya kupatikana na hatia ya kuyadhalilisha majeshi ya rasia katika kesi ambayo imelaaniwa na waangalizi kima wa kimataifa wakielezea ina ushawishi mkubwa wa kisiasa olov mwenye umri wa miaka sbn amehudumu kwa zaidi ya miongo miwili kama mmoja wa viongozi wa kundi la haki za binadamu la memorial nchini rusia ambalo lilishinda sehemu ya tuzo ya amani ya nobel mwaka wa 222 mwaka mmoja baada ya kupigwa marufuku na kufutwa nchini russia taarifa ya kundi la memorial ilisema olov alifungwa pingu baada ya hukumu hiyo na mahakama iliamuru mara mmoja awekwe chini ya ulinzi rais wa marekani jo biden wamewakaribisha viongozi wa bunge leo jumanne kwa mazungumzo ya bajeti huko white house huku kukiwa na shinikizo la kuweza kupata mabilioni ya dola kama msaada kwa ukraine na kuepuka kufungwa kwa serikali kuu ya marekani kutokana na ukosefu wa bajeti kupitishwa na bunge kiongozi walio wengi katika baraza la senate chakschuma na kiongozi waliwachache katika baraza la senate mmcnel spika wa baraza la wakilishi watakuwa katika ma- Je t'ai attendu toute ma vie, tu as hanté toutes mes nuits, t'es l'unique femme qui m'a séduit, tu vas changer toute ma vie, je nous vois bientôt unis Veux-tu en blanc devant l'homme. Que tu m'aimes, je ferai face à tous les jaloux, s'ils parlent je me rendrai sous. et je leur dirai que je t'aime, je leur dirai que je t'aime. Je t'ai attendu toute ma vie, tu as hanté toutes mes nuits, t'es l'unique femme qui m'a séduit, tu vas changer toute ma vie, je nous vois bientôt en blanc devant nos familles. Mmh, je veux ta main yeah. Je veux ta main yeah. Dis-moi oui dis-moi oui dis-moi oui Je veux ta main yeah. Je veux ta main, yeah. main, yeah. main Dis-moi oui dis-moi oui dis-moi oui Beignon you know I love you Ce soir il Good. <laughs> aefurahkwasababu <laughs> kitu, kitu kimoja hata kabla hujanieleza anasema nini ninajua ni kifaransa uh-huh. lakini kwa sauti yenyewe na mpangilio aa naweza nikabashiri nika, nika, nika kwamba huyu nazungumzia mambo ya mapenzibila shaka imekaa vizuri kabisai na kama anamweleza mtu kituyoniutoka yes, hmm? saaaema naomba mkonowaoaoma mkono wako, hmm. yani mkono wako ue pamoja nam mapenzi hmm. meksubiri na. miaka yote nakuamani nakupend Aha. hakuna kitu kama wewe nana kwa hivo ni sifa anamtaka mtu aaname na naomba mkono wako naomba unikubalie safi sana na shakru wimbo huo wa, wa, wa gulam basi unatufungulia barazani na kuna jambo ambalo tuliweka mm. uh, hapa kwenye mtandao wetu au kurasa wetu wa facebook na limeendelea kushamili sana, sana. na ni kuhusu maoni kuhusu ajira ya watoto katika eneo ulilopo fikirikamba ili limendeleaanana madalaoandonaona tueneleeuangaliau as maoni bado ni mengi kuhusu ajira ya kuhusu ajira awatoto katika eneo lako nini maoni yako sasa namuona uh, anasema ufisadi na utumizi mbaya wa mamlaka ni chanzo cha ajiraywatoto uh, n hawa wanao waajiri watoto ni watu wenye mamlaka kwenye miji yetu ndio hawawana wanaajiri watoto nanasemao ule anasmaaawatotoanaawatotowadogo asawamiaka nn awanafanya kauawawaaauaca swaate aa awasaataa anasemaaorogooandoawato wengio mtanimaowa lwanaonekana kushindwa kuamudu kimalezi na hasa kula na mavazi basi nafika pale watoto wanaenda kujichangamkia wenyewehiyo tatizo kubwa sana malezi imekua ni tatzokuna umakini piasaayaasbau naona mtoto yote... kule anakosa vitu muhimu nyumbanibilashakaanatafuta an, an, esaua usaida familia. familia au pengine mm. kuna mvutano katika familia anaondoka kabisa nakimbia anaona hana haja kukaa ale waho ua mambo kama ayo ambao sabisha ni changamoto ambayo inabidi watu waangalie kwa undani zaidi. Kweli kabisa. Na muona Richard Kambale yuko DRC kule Beni anasema ni lazima watoto waende shuleni ila ugumu wa maisha ndio unaosukuma mzazi kumpa kazi lakini hakuna ajira ambayo serikali imeweka kwa watoto. Judith Muishi yuko kule wapi? Hawajasema lakini anasema maisha magumu sana, hakuna support ya serikali kama nchi za wenzetu. Wazazi wangekuwa napewa hata grant support na serikali. Bila ku hivyo watoto wajipata mitaani wakiombaomba fedha au kufanya kazi didi ya sahani yuko kule rubero kivu kaskazini aanasema kwamba um, watoto itakuwa vigumu kuwaondoa kwenye mitaa au kwenye ajira iwapo umaskini utaendelea kukidhiri miongoni mwa wazazi waohiyo bila shaka na hivyo basi naona muda unaendelea mbio Sa hivi tuendelee katika vio express tutakuwa pamoja na shd akituambia rotim rotimi rotimi ndo anatupromosia muziki ap shadey huyakiambia eh? d basiamoniule mwimbaji shad aliopotea kidogo hili ni jina la wimbo tu lakini mm-hmm. linatufungulia kama huna kazi kufanya nini cha kujituma na hapa ni tuna kijana sirimoni ndege ambaye ni kijana mfanyabiashara kutoka kule jijini dar es darissalam anasema uh, yeye ni kazi ya miamara ndio anafanya na anasema kazi hiyo inamsaidia kumudu maisha licha ya tozo kubwa kwenye miamara basi amezungumza na mwenzetu patrick ndwimana na hapa anatueleza kama huna kazi kipi cha kufanya ili kujituma mimi jina kamili naitwa sirimon ndege ni mfanyabiashara wa daeslamu wilaya ya temeke najihusisha e, na, na biashara tofauti tofauti lakini katika biashara ya miamala na biashara tofauti kuna kwa sasa ni si ki... biashara si nzuri sana kulingana na mwezi wa kwanza biashara ya miamala ina changamoto mfano wengi wanahitaji ripa kwa sababu tozo ni kubwa sana wanazotoza mtu anapotoa mfano mwamala shilingi shingi efu kumi shingi efu hamsini anamtoza shilingi elfu tatu mia tano kwahiyo mwananchi wa kawaida ni pesa nyingi ya kushindwa kujikizi mahitaji yake yaani ni shida kidogo inakuwa ni changamoto kwa hiyo watu wengi wanahitaji ripa hiyo wanapohitaji ria ripa haina faida y juu yetu sisi kwa sababu ni pesa wanaochukua keshi miata elu moja lakini inakuwa ni changamoto pia haiwezi kukaa lakini hii ya miamara unalipwa mwisho wa mwezi ni kazi ambayo unaweza ikakusaidia watoto wakaenda shule lakini sasa changamoto imekuja ilioimekuja kutaridia biashara sana kuhusu hii kazi ya miamala uh, yeah. nasema umeelezea changamoto lakini kwa ujumla unaridhika pengine mnazungumza na serikali kusema uh, changamoto hiyo ipatiwe ufumbuzi eh, tulishawai kuzungumza wameweka tozo kubwa serikali inasema kwamba hiyo ni tozo ya nchi hata nchi zingine zilizoendelea kwamba wanafanya namna hii mimi kazi yangu kuu ilikuwa ni dereva lakini nimeacha nimeingia mfumo wa biashara na hiyo ambayo ni biashara nimeipenda kwa sababu unaweza mfano na msingi wako maybe milioni tau tao una sehemu ambayo ni nzuri mfano na msingi wa milioni tatu tano tisa kumi ahali ambao, na naa tayari kamishina zote unaweza ukatoa milioni mbili milioni moja kwayo so inaweza kwa ikakusaidia kusukuma na kuendesha familia na watoto wakaenda shule mm-hmm. naam unaona njia ya kutafuta kazi ndo hiyo hapo basinaona mudo nakwenda mbio uh-huh. kama u wakati tuangalie swali la leo kufunguliwa kwa kinu kimoja katika kiwanda cha kuzalisha umeme cha julius nyerere kutaondoa tatizo la umeme huko tanzania maanake ni kinu kimoja kimefunguliwa matatizo haya ya umeme yako mengi kasim kasinje anasema viongozi wa tanzania ni wavivu wa maendeleo kipindi cha jakaya mrisho grid ya taifa waliunganisha na gesi ya mtwara mpaka leo usumbufu wa umeme unakatika na hiyo viongozi hawako makini na maendeleo ya taifa wako kimaslahi binafsi zabrone mayongezo kijana mkongwe anasema yuko kule beni drc anasema naipongeza sana serikali ya tanzania kwa kuwa inazidi kukazana ili raia wapate umeme kwangu naona tatizo la umeme huenda likapungua masungo kutoka kikuu cha kaimosi western kenya kufunguliwa kwa kinu kimoja katika kiwanja cha kuzalisha umeme ni hatua muhimu lakini haitoshi kutoa suluhisho la kudumu kwa tatizo la umeme tanzania inahitaji mkakati kamili wa nishati na uwekezaji katika vyanzo mbalimbali mbali vya umeme ili kukidhi mahitaji ya nchi fez felix anasema yuko mbeya anasema bado haina tija ukilinganisha na mahitaji kwa sasa ni makubwa sana mashamu ali hapana kwa sababu kuna masrai, maslahi binafsi yataendelea kuna matatizo siku zote katika kazi hii didia sahani anasema yuko kule lubero kivu kaskazi, kama kinu uh, ikinaweza kuzalisha uh, umeme wakutoshanafkii bao ndio kikomo cha nalanuaza tumekuwa naye abdi shakur upande wa pili tukawa naye aida isa na mwenlekezi wetu meri mgawe kwaheri heri ya kuonana Apart. When I see you, I believe you. I don't need a reason to love you, cause you're all that I want. So I will love you. Please don't to-