Me if she did, okay? VOA one. Kutoka Studio Kuminatano, he needs VOA Express. hii ni BYU express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la washington dc ikiwa ni saa 1n jioni saa za afrika mashariki mambo yakiwa sawa kabisa nalo jina langu ni naitwa nitharioam naitwasbwir muda mrefu mm? sijakuwa kamao kwenye hii show sasa kama nasikia tu akisema jiji kuu la marekani eh? ananiharifu kwamba kuna mambo mengi ambayo yameandaa ambayo atakuwa natuharifu kuhusiana na kuna nini na vileo kamao kuna mswada ambao unaendelea kujadiliwa kule uganda ambao tayari umependekezwa hmm. na unalenga kudhibiti unywaji wa pombe na saa za kuuza pombe yani hmm. kufunguliwa na kufungwa kwa vilabu tutasikia zaidi hmm. kuhusu adhari zake na namna uh, mswada huo unavyochukuliwa nchini humo nchini kenya ni kwamba kuna kilio kuna wale ambao wanaomba kupewa vibali vya usafiri yan pasipoti wanaomba lakini haviji na kuna wale wanapoomba asubuhi jioni wanapata pasporti. kulikoni tutaangazia hayo pia katika kipindi hiki ndani ya yakama ilivo ada ni kwamba muziki lazima unaanguka kuna vile vile mambo yanayotanda <laughs> kwenye mitandao ya kijamii eh. kuna swali la leo kuna barazani na vilevile vile kuna habari za kimataifa yote hayo yatafanyika unaposafiri na sisi sasa hivi mimi na mwenzangu hapa hapab moja kwa moja tuanzie nchini uganda bila kupoteza wakati basi mm-hmm kuna mswada uliowasilishwa bungeni unajulikana mm-hmm. kama3 mswada mm-hmm. huu unalenga kupunguza saa za unywaji na uuzaji wa pombe hasa kwenye vilabu wakisema katika kuanzia jumatatu hadi ijumaa vilabu vi vnafungwa sa n ya usiku hata kwenye miji mikubwa kama aal ba wakati wawikendi iw saa sausikuwalwananda nyumba <laughs> wanawasilisha nauliwasilishwa na mbunge mmoja uh, uh, mwanamke hmm. anasema kwamba ni kudhibiti hali ya unywaji pombe na pia kuleta maadili katika jamii hilo ni moja mm-hmm. lakini kuna wabunge ambao wanautetea pamoja na sekta binafsi hmm. wakisema kwamba ajira itapoteawl sekta ya burudani itaanguka na vijana wengi watapoteza ajira basi hapo jana sekta ya uh, wamiliki binafsi wa biashara inajulikana kama private sector foundation uganda mm. wakiwa mbele ya kamati ya afya na hey, bis mbele ya kamati ya bunge ya afya na biashara walisema kwamba mabilioni ya fedha zitapotea iwapo saa hizo zitapunguzwa na wakatoa tetesi pia wakiwa mm. pamoja na wabunge ambao wanaunga mkono wakasema kwamba pombe auwezi ukaudhibiti na masaa peke yake manake ukiniambia nilale saa nne mm. nitaanza mapema ili saa liwe <laughs> na kazi kazi usijali sana mambo ya ilisa nnlnakaziusijalisanamamboya yani, kaziisintapima eh. kama ningekuja eh. ninge usiku mzima na sasa umedhibiti sinianze mapemandionasema utahepa kazini kwenda kuanza mapema basi naye kazi zitaianza mapema pia <laughs> <laughs> lakini kutokana <laughs> na mswada huo sasa basi nimezungumza naye asiraji kariango ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kijamii na kisiasa nchini uganda ambaye pia akiwa sasa kule kampala ninge- nilitaka kusikia kabisa anasemaje mm. asiraji hebu tueleze kuna adhari iwapo mswada huu utapitishwa na kuwa sheria nchini uganda kuna adhari gani itakwepo kwa sababu Uh, wale ambao kuwa wanapata faida kutokana na uuzaji pombe kwa kwasaa ambazo iko nasema kwamba ni za wakati wa kazi itakwepo bila shaka lakini kwa upande mwingine inafaa inafaa uuzaji pombe hudhibitiwe kwa sababu kuna baadhi ya mitaa au vijiji ma- ambapo kuna watu kutoka saa asubuhi mpaka juni mpaka tena tenakishaka asubuhi wanakaa katika like vibanda vya kulewa na wanaleva wanashinda kufanya kazi na hata kazi ikiwepo wao wanafanya kazi wanashinda wa sababu wamelewa kwa upande huo naona ni vizuri itakuwa ni vizuri kuweza k- k- kunguza masaa ya kulewa ama ya, ya kuanza watu kulewa na vilevile pombe vile, naye ikizidi inakuwa ni hasara kwa watu kuna wa, wengine wanasema kwamba pombe ni chakula chao ama n kitu chao kwa hivyo upande mmoja naona watakuwa wata wamepata hasara lakini kwa wa, kwa kawaida lazima mtu afanye kazi kutoka saa sa mbili mpaka saa kumi na moja kawaida watu ndi wanafanya hivyo kwa hivyo sheria ikipitishwa uh, labda itasaidia upande mmoja na kama inavyojua hakuna kitu ambacho ni kizuri kwa, kwa moja kwa mojamia kwa moja umeyasikia hayo mm sasa ye anasema kwamba isipodhibitiwa labda unywaji wa pombe saa kazi zitapotea lakini nikasema hivi mm. mtu atafanya bidii zaidi afanye kazi ili apate hata <laughs> unajua kinaweza kuwa uchumi lakini pia inategemea <laughs> sio wakati unazungumza nimeangalia aactgenaeangalia ya shirika la afya duniani mm-hmm. ya mwaka elfumbili ishii inasema kwamba uganda inaongoza afrika katika unywaji wa pombe hapa walitembea wa, wali kenya kwanza kwani <laughs> <laughs> <Ni, ni> konyagi <laughs> sasa anauliza kama, kama pesa zako zote unatumia kunywa pombe ndugu lio kazi utaenda sangapi angova kuna ile kuhisi baada ya kunywa lakinikuruhusu si, si kitakuwa kichochoo cha kutafuta hela zaidiapana sasa una nguvu kesho yake sasa sijui hapo basiategeatana <laughs> uganda zinapatikana kwa urahisi sana zinaitwa aaach akaraasi yeah. zinapaikana 1 a ugandakussent ngapi ah, zinapatikana ah, kiurahisi tuyaachia hayo watu <laughs> wa uganda watatueleza na vijana wenyewe otile brow anasema sunina vexpres <laughs> kt fanya haraka uwai inaoroso nepitiliza polomigo tamuchokoleto ngonuumba mepatia zila yonaya kwasilia ukinitajinipo omoninga na olininga nmiami kamarahsemani nm onatukoseman iukamaraeman manma aaedanabikia eemegeshagila giasegia seemagaritawedashoaagila saa ah. mm. leo nimesikia kweli meshaingia tenamambo yako naenda akibadilikahatuanasemaga Unajua... <laughs> chini yajua hakuna ya ajabu unapata jawbu nin sikuocha ukiva aialafu anasema ila wewe we. nani wewe we. kama jini umenasatulekeemaana upepo wako umenikoroga t itangushwashukienda kumbapaoti umejaza karatasi zako umeingiza kwa hiizmfumoa eh, lakini kusubiri apot kuishikani ngmu waziri mwenyewe naye pia akashindwa kusema ni anasema siku saba utakuwa umepata paspoti siku saba zinakuja hakuna kuna watu wamesubiri zaidi ya mwaka oh, na nakuna mtu ametolea ushahidi kwamba yeye alitoa, aliotuma maombi mwezi wa kumi mwaka jana hadi leo inasema pale loading. haimo adileobado wow. asmaalisanamaana wow. kwamba kuna akina bwire pale akina kamao kwenye jengo pale hamna hata haya hawana haya kwamba unapofika kama umepeleka karatasi zako ile siku wanakuambia toa pesa kwanza ya, ya na, ne, Nyayo House. Sasa, sasa kwamba serikali inaahidi vijana tunawapeleka nje kufanya kazi vijana wanajituma kutafuta ile kazi cheti cha kusafiri hamna wanapotuma mwombe wanaambiwa siku moja cheti chenyewe haki, hakipo nikamuuliza david gidhae anayefahamu ndani sana nini kinaendelea kwa sababu wizara imezungumza mara kadha wa kadha kwamba wanaboresha mambo na haendi lakini je na, ndani kwenyewe kunaendaje david gidhae a anafahamu zadi anaanzilezahv ukiangalia wengi ambao wanaenda kuapply hivi cheti lakini labda anataka kuenda nchi za ngambo amepata kazi ama wengine anaenda hospitali nje sababu matibabu watu wanaenda kutafuta nje kwa hivyo muda unaisha ile labda ile mda alikuwa amepewa na mahospitali ama ama eneo fulani ile alikuwa anataka kutendea kwa hivyo unapata kwamba watu wamekwama wame- wamedhinishwa wame wako huku wanalia akienda kule kuna zingine zimetoka mlango wa nyuma huvyo kuna watu ukipata ukiaingia huko kuna watu tu wanapewa na wengine wanakosa huu mlango wa nyuma ni watu ambao wapo katika ofisi za uhamiaji wanachukua pesa kutoka kwa watu kando na ile unalipa serikali ama inakuaje kuna mabrokers wako huko hata huko ukienda huko gradful, kuna mabrokers ambao ukiingia kwa mlango unaweza kudadizi dadizi inataka ai inataka haraka nini vitu kama hizyo soukitaka utaipata a haraka kwa hivyo utabidi urudi kwa mfuko uogeze pesa zingine upate haraka na hata waziri anajua hivyo na ameelezea kwa kina kwa hivyo si mambo ngeni kwake hata magazeti na ripoti kila wakati kila dakika lakini jambo ni lile lile tu utaenda ki, kienda hapo utapata laini na foreni imetoka hapa mpaka wapi tijin wapitumo umo, umo u hapo tu dani inarotiti hapo tu hapo ndani haiko na huko nje na sio siri mchana kweupe inafanyika labda zinafika pesa ngapi mtu anakuomba kwamba anataka kiasi fulani cha pesa na kama huna utasubiri muda gani ukishapeana ile kiwango tasikizana naweza kuambia elfu tatu elfu mbili sasa mkisha kubaliana ile kiwango watakopea atakwambia wee ngoja siku kadhaa laku mbili tatu utaipata lakini wewe ambao umelipa ile justified ili ambayo imekubalika utangoja mpaka yezu arudi utangoja, utangoja hadi ukubali nafikiri kamao hapa tunaweza tukaenda tukafanya story tukafanya application vizuri tu ikaenda kwenye hii citizen tukaingia mle ne? na pesa mtu kajitokeza leta pesa fulani tunampa tunapiga kamera zetu alafu tuwafichue naonaje <laughs> sisemi kitu naona tuende kwenye habaiaaa tuingie kwenye habari za mwanamfalme wa uingereza hakuondolewa haki yake ya usalama inayofadhiliwa na umma kimakosa wakati wa ziara yake ya uingereza baada ya kuacha hadhi yake ndani ya familia ya kifalme na kuhamia marekani jaji wa london ametoa uamuzi jumatano judge peter n amesema katika mahakama kuu kwamba uamuzi wa kuondoa ulinzi wa hari kwa msingi wa tukio kwa tukio haukuwa kinyume cha sheria usio na maana au usio na haki hakiduk wa alidai kuwa yeye na familia yake walikuwa hatarini wakati alipotembelea uingereza kwa sababu ya chuki dhidi yake na mke wake mitandao ya kijamii na kuwindwa bila kuchoka na vyombo vya habari wakili wake amesema kwamba kikundi cha serikali ambacho kilikagua mahitaji ya usalama ya hari kilifanya vibaya na kushindwa kufuata sera zake ambazo zingehitaji uchambuzi wa hatari ya usalama ama hali ya usalama ya mwanamfalme huyo rais wa ukrain volomr zelenski amekuwepo albania jumatano kwa mikutano na viongozi katika eneo hilo huku akitafuta uunguaji mkono zaidi katika vita vya nchi yake dhidi ya, ya uvamizi wa rassia rais zelenski amesema atajitahidi ulinzi na ushirikiano wa kisiasa pamoja na mpango wa amani wa ukraine katika mazungumzo na waziri mkuu wa albania edrama amesema atapendekeza kuunga mkono juhudi za ukraine kufikia amani ya haki na ya kudumu pamoja na kuandaa mkutano wa kimataifa wa amani nchini uswizi israeli jumaatano imesema kwamba imefanya mashambulizi yanga, ya anga yaliyolenga maeneo yenye silaha ya hisbolah kusini mwa lebanon na kuingilia kati roketi kadhaa zilizorushwa kutoka lebanon kuelekea israeli jeshi la israel pia limeripoti mashambulizi mapya ya anga katika eneo la canyunis kusini mwa gaza pamoja na opetisheni za ardhini katika eneo hilo la kaskazini mwa gaza wizara ya afya inayoendeshwa na hamas huko gaza jumatano imeripoti kuwa takriban watu zaidi ya76 wameuawa katika kampeni za israeli rais wa marekani biden rais wa zamani donald trump walishinda katika uchaguzi wa awali wa vyama vyao kwenye jimbo la michigan jumanne wote wawili wa walietarajiwa kushinda lakini kiwango cha ushindi wao kilikuwa kinafuatiliwa sana kama ya uunguaji mkono kwa wagombea hao wawili katika jimbo hilo muhimu kabla ya uwezekano wa kupambana tena baada ya ule mwaka2 biden aodalishinda takriban kura zote zilihesabiwa katika uchaguzi wa chama cha demokrati mapema jumatano ambapo rais biden aliongoza kwa asilimia 81 huku asilimia 13 ya wapiga kura walichagua bila kutangaza mrengo wao iri unasikia mambo hayo hayo ni mambo na mwondoko wa uganda lakini dada yetu mm. huyu uh, aida v yuko hapa hapa marekani na ameshawai kututembelea hapa voa na anafanya vitu vizito hapa ndani ya marekani nafikia sauti yake kwali bado ni ile ile uganda unajua napenda sana uganda kila nikisikia sauti za uganda kampala inaingia kichwani <laughs> yaani kampala yenyewe enyeweainhahi rekod naita walala walala uh, u ukisikia tu mganda kichwa chako kinaenda kinaendakwa sababu napenda kampala kwa kwelianisitasema ni, si, hayo uh, nitakuuliza kando ulichopata huko ni umaridadi wa milima hmm. mvua milima hivo kampala me, kuna milima, milima kadhaa sio rwanda Uh, rwanda pia kuna, kuna milima mingi zaidi lakini kampala pia sio kwamba ni tambarare kuna milima kweli uh, alafu chakula cha barabarani chakulab yani ah. wanachouza kando ya barabaranapenda sana uganda uh, alafu ukarimu mm. uh, urafikiukarimu wa, wa, wa watu wa uganda tuyaache hayohuko ulizo ukarimu orona iligonga watu vichwa rudi vichwaudhuko ulizo ukarimu ndio ndioutaju <laughs> hatuana <laughs> <atu> asiraeu <laughs> tuende kwenye barazani tukauliza kipi bora kuajiriwa au kujiajiri eh? e. basi mara moja pascal uh, sumuni ndaki anasema kuajiriwa na kuajiri vyote havifai <laughs> ni umaskini bora kuwekeza sasa hata sielei ok haya sawa haya basi anasema vyote bora kuwekeza e. na kuwekeza nafikiri ndio kujiajiri sindio ni kama uajiriwe alafu ile mshahara unaopata ende wekeaa anasema zote nisaando nae aucanaa kidogoanasemauka mtiutan kuna nani ah, an wa ah, watz anasema kama unahitaji una mtaji wa kutosha bora ujiajiri lakini kama huna ajiriwa upate mtaji utoke ukajiajiri mwenyewe kuliko kukaa na kusubiria maana hakuna hela inayoshuka kimeujiza kwamba utasubiri ulipwe ulipo ulipo utafutwa siku moja jacob masungo anasema yuko kule magharibi mwa kenya anasema chaguo la kuajiriwa u kuj kujiajili inategemea upendeleo wako binafsi na hali ya maisha kuajiriwa kunaweza kutoa uhakika wa mapato na faida ya kijamii kama bima ya afya kutoka chato geita tanzania yupo moses kanjili anasema kwa upande wake anaona kuwa inategemea ila anatoa ushauri ni vizuri sana kuajiriwa huku wewe mwenyewe pia ujiajiri maana ila ajira ya kuajiriwa inaweza ikachukuliwa aizari yosam anasema vyote ni bora kwa mazingira ndio utofautisha lakini uh, kuna mtaji mkubwa na eneo ni salama bora kujiajiri lakini kimazingira uh, mtaji labda wakati mwingine unakuwa ni changamoto <laughs> inategemea na ujuzi ulionao halid mzie anasema kwa maana kwa mfano huwezi ukasema utajiajiri kutengeneza treni na huna treni treni zinamilikiwa na serikali sasa itabidi uajiriwe alafu baadaye ukajipange na wewe na akili zako asanti sana moses kanjili epi asiri elias nibitanga bitanga vikta nyagalima seleman sambai mahona pamoja na wengine wengi lakini mudu anaona hauturuhusu kuendelea zaidi mm. napomwona okelo max akisema ni kama nimesikia maneno fulani ambayo siyakngerezni ya kijaluu huyu ni, ni ukelo kwa hivyo wamechanganya <laughs> nyimbo za kijaluu kidogoni kweli unajua kama sasa ingekuwa kamau na mm. usikia lugha nyingine ingekuwa uaumbuka uh, ki, <laughs> tuna redio zetu nyingi shirika tu katika hmm. eneo la afrika mashariki na maziwa makuu miongoni zikiwa nilulufmi keaaena muunganomongonima ningineunnyemala yateknolojia ya kisasa kwa kiingereza inaitwa world bmb uh, tumi, eh? yanaendelea mjini barcelona hispania wiki hii huku makampuni mbalimbali kutoka kote duniani yakionyesha ubunifu wao yakiwa ni pamoja na ile ya lf ya hapa marekani ambayo imetangaza kwamba gari lake <laughs> linalopaa nasikia gari linalopaa sio ndege mm. gari lake linalopaa na pia linaloendeshwa barabarani kwa wakati mmoja liko tayari kuanza safari zake mrhianatuharifu ili gari linalopaa na li, pia linaendeshwa barabarani kampuni ya alef yenye ya makawo yake katika jimbo la california marekani ndiyo ya hivi karibuni zaidi kudai kwamba gari lake linalopaa liko tayari kutawala angani kampuni hiyo inadai kwamba mfano wake wa gari la kupaa la mel a unakaribia kuwa ukweli hivi karibuni alf iliidinishwa na mamlaka ya serikali kuu ya usafiri wa anga kwa safari za majaribio na ilishiriki katika maonyesho ya magari mjini detroit michigan kulingana na duhofn magari haya yana uwezo wa kuruka kutoka ardhini kwa urahisi kuliko ndege za helikopta na wala hayahitaji sehemu kubwa ya kurukia kama ndege za kawaida alef inasema kwamba gari lake linalotumia umeme ambalo litaharimu takribani dola3 litakapokuwa tayari linaweza kuendeshwa ardhini kwa takribani kilomita 320 kwa safari moja na kupaa kwa takribani kilomita 160 kulingana na dhofne model a itakuwa ya kwanza ya aina yake gari linalofanana na gari linaloweza kuendeshwa kwenye barabara za umma na linalopaana kutua wima wafadhili wa mradi huu ni pamoja na kampuni ya utafiti wa angani inayomilikiwa na bilionea ilonmuk ya spce alf inasema inatarajia kuanza kuuza magari hayo ifikapo mwaka 225 lakini bado inahitaji idhini kutoka kwa mamlaka ya kitaifa ya usalama wa barabarani nchini marekani mfano huo wa gari la kampuni ya aef ni mojawapo ya mifano ambayo imekuwa ikionyeshwa kote ulimwenguni lakini wataalam wanasema kuna barabara ndefu mbele yetu kabla ya kushughudia magari ya kipaa katika barabara kuu za dr carlos senik ni profesa wa uhandisi wa anga katika chuo kikuu cha michigan nchini marekani fikiria mwanzo wa safari za anga kama tunavyozijua na mawazo ya ajabu sana tuliyoona mwanzoni mwa karni ya ishirini nadhani tunashuhudia wakati kama huo hivi sasa katika suala hili utaona dhana hizi zikibadilika ingawa magari mengi yanayopaa yana safari za majaribio angani na ardhini hakuna mfumo wa udhibiti uliowekwa ili kuhakikisha usalama wa jumla kwa watu wote pia hakuna miundo mbinu ya kutegemewa wakati ambapo magari ya umeme tayari yamepelekea hitaji kubwa la betri za lithiam na maeneo ya kuziweka chaji lakini licha ya maonyesho yote hayo huenda ikachukua muda mrefu zaidi kabla ya magari yanayopaa kuwa jambo la kawaida angani kulingana na profesa sesnik kwa sababu ya haja ya kiwango cha juu zaidi cha usalama kutoka meza ya sayansi na teknolojia j mridhi sauti ya amerika washington Meskia. Uhum, mambo hayo unajua na, nilikuwa nimeona pia kuna dumenashu flani niliona uh, wakionyesha droni ambazo zin ziko uh, zinatarajiwa kuja katika ulimwengu katika miaka kadhaa ijayo na wanaonesha kwamba kutakuwa karibu magari yote yatabadilishwa nakua sasa ni niakwenye mataifa aliyoendelea mm. lakini wanasema kwamba kutakuwa na vipimo ambavyo zenye aziwezi zikagonganayko okay, takuaamal ningina aziwezigonganaupande wa usalama sasa uu itakua nikama unavyoona wadudu nanau <laughs> ya mj juu ya mji tu yandtunakokwenda <laughs> eh? hey, sijui mojawapo mm-hmm. ya masuala ambayo yanatamba kwenye mitandao ya kijamii kamao mm-hmm. mm-hmm. ni pasto rafael obego huyu mm-hmm. ni mhubiri wa kanisa alikuwa katika mojawapo ya shughuli alizoenda rais wa kenya william ruto kule homabay mm-hmm. wakati wa sala maombi mm-hmm. nimesikiliza yale maombi mm-hmm. kuna kitu nimeelewa na nikiingereza ni kizungu akashikanisha maneno zaidi kiingereza alichotumia kuna neno hata moja <laughs> mimi nimeelewa hamna <laughs> ana trendi kenya mzima aya nitasikiliza basi naonen <laughs> kitu utaelewa muda auturuhusu nitasikiza hotuba yake hiyo nitasikiza hayo maombi lakini hapo ndio <laughs> uh, va inafika kikomo hadi wakati mwingine jina langu harizon kama nimekuwa naye kennes bwire pande wa pili aida isa na msimamizi meri mgawe kwa heri ya kuonanabamba <laughs> opolo migo tamochokoleto ngoneuma mepatia siriayonnayakoasilia il okinitajinipo omoninga na oringinga opedhi simanyim simanyim iwamikamana simanimoak simanyim Maybe. You want-