kutoka studio 15 hii ni voa expess ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo ya voa express ikiwa ni siku ya mwisho ya mwezi wa pili huu wa gon nakuambia idi hapa mimi abdshakurab ndo siku ya mwisho mwezi unakwenda haraka lakini unajua tareh h9 watu waliozaliwa tareh 9wanatabumanake hairudi iaabisa baada ya miaka minne unaangua hivyo labda umri wao utakuwa mfupi zaidi au vipi nadhani utakuwa mfupi sana basi tunawatakia kila laheri tiasiku yao ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa watu ambao wamezaliwa kwenye tarehe nadrasana kila baada ya miaka minne ndio inajitokeza kwahio inabidi a ndugu zetu katika kipindi cha miaka minne huwa wanasubiri kufanya sherehe ya kuzaliwa ya lakini ni raha pia unapunguziwa garama ha, nalamo <laughs> na mm-hmm. tuna mambo mengi tu tutaangazia unajuuna mkutano wa kimataifa wa mazingira mm-hmm. vijana wanapewa fursa nzuri kabisa ya kushiriki na kuwekeza nguvu zao kusaidia E, harakati hizi kwenda sanjari unajua vijana muhimu sana katika suala hili e, hasa ukizingatia kwamba wao e, kisayansi wanaambiwa wana umri wa kuishi mrefu zaidi kuliko Nko. watu wazima wazimaa wazeez waze. kwa hivyo lazima wawe mstari wa mbele kutetea na kulinda mazingira yao zaidi ya hayo bila shaka leo tutakuwa na burudani leo siku ya alhamisi tutaangalia yepi yanajitokeza yepi yamejitokeza katika burudani basi watu watakuwa wakiskilliza kwa makini nini kinacho katika uwanja huo nana vilevile uh, unajua sa hivi kuna watu ambao wanaalamika kwamba bwana mbona watu ambao tumekuwa tukiwaweka mstari wa mbele eh, kuwa kama mfano wa kuigwa kwa vijana si watu ambao wana akisi mafanikio mema eh, wale wajanja wajanja, wajanja wachekeshaji wanaitwa machawa ndoumekuta watu wamepewa sifa kubwa kwa mbele wanakaribishwa kwenye mikutano mbalimbali kuzungumza na vijana e, wanapewa vile vile e, kazi mbalimbali ambazo mbali mbali zinawaangizia kipato kwa hiyo kuna vijana ambao wanaona kwamba mtindo ama rahisi kufanya maisha yako ni kuwachawa nam bila shaka na hiyo ni inatokana vilevile vile na utandawazi hmm. na mitandao naam imewezesha mambo haya yote bila shaka na tunapoteza maadili sasa tunasemaje kwa swala hilo naam na tuanze kwa hili ambapo na mjadala huu umezuka sana mara baada ya kijana mmoja ambaye alikuwa akifanya kazi katika kampuni ya google hapa marekani mwenye asili ya tanzania kufariki dunia kijana huyu sasa historia yake jinsi ilivyokuwa inaelezwa ni kijana ambaye alikuwa anafanya vizuri sana katika masomo yake eh, ya shule kule uh, nchini tanzania na hata alipokuja hapa marekani alikwenda kusoma katika moja ya vyuo vya hadhi ya juu kabisa chuo cha stanford ambapo alisoma masuala ya uhandisi wa kompyuta na kupata kazi katika kampuni ya google sasa watu watanajuuliza watu kama hawa kwa nini ndio hawawekwi mbele kukutana na vijana mbalimbali mbali, kuzungumza na si swala hili tanzania tu hata utalikuta kenya tanzania, uganda na mataifa mengine kwamba inaonekana watu ambao wanafanya vizuri vijana wanaofanya vizuri katika jamii mara nyingi watu wa, hawawajui wanawajua tu wale ambao labda ni mm. wachekeshaji yeah. eh, wale watu ambao wanaongiagia tu kwenye mitandao mambo ya ovyo eh, mm-hmm. hao ndio una, unakuta ufkwlikweli eh, eh, kwa hiyo hilo ni swala ambalo limekuwa likitatiza eh, sana watu sasa nimeongea na kasim eh, makelu huyu ni mmoja uh, wa waratibu wa, wa uh, chama ama shirika ambalo linashughulika na vijana eh, kule songea eh, nchini tanzania na nikataka kujua hili linatokana na nini na kwa nini inakuwa hivi na yeye maoni yake yako vipi juu ya masuala haya dunia yetu ya sasa inapenda watu wa hovyo inatukuza vitu vya hovyo haitukuzi vitu vya msingi kwa mfano viongozi wa dini e, wasomi wazuri ambao wanasaidia watu wanafanyia oparesheni mbalimbali za moyo vichwa mikupa na vitu vingine hawapewi vipaumbele wao kama mabalozi na wasemaji wazuri kwenye eneo fulani badala yake wanapewa watu wa hovyo ambao kazi yao kubwa ni kuchekesha chekesha kufanyaje yaani vile vitu vya msingi havipewi kipaumbele ila watu ambao hawastahili kabisa ndo wanapewa huwezi kusema kama ni kioo cha jamii isipokuwa uh, kutokana na vituko vyao ndo wanaonekana kama vioo kioo cha jamii lakini kioo cha jamii kwenye jambo gani ndio shida inapoanzia kaiyo mi sioni kama kuwapa vipaumbele hao ndo kunatija kunaleta funzo kwa taifa au kwa dunia kwa ujumla hapana mi naona kwangu hiyo haipo badala yangu yaani kama mimi ukiniambia niwape kipaumbele watu ntawapa vipaumbele watu muhimu wa kwa mfano madaktari wasomi wakubwa ambao wanatengeneza wasomi wengine kwa ajili ya maendeleo ya taifa na nchi au na dunia kwa ujumla sasa uh, mapendekezo yako ni nini bwana uh, kasimu uh, makelu maanake hili swala hivi sasa limeshamiri kwelikweli ukiingia kwenye mitandao ndio hao wengi unaowakuta na mitandao ndio imekuwa eh, sehemu kubwa ya kukutanisha vijana pendekezo langu mimi kwenye jamii isitukuze vitu vya vyaopyo itukuze vitu vya msingi ili viwe na tija mtoto wako ukisema nataka uwe kama fulani ina maana tafsiri yake uwe chawa wa mtu fulani umsemee mtu fulani tafsiri yake ni kwamba unaandaa watu wa kuwasemea wa tu watu fulani kwenye jambo fulani uandai watu wenye taaluma fulani kwa ajili ya maendeleo ya yaleo ke, le, na kesho kwa sababu nchi kama nchi ingewekeza kwa watu kwa mfano hawa wanaosoma wasomi hawa ambao wako vyuoni wadili na ishu fulani kwa mfano kilimo fugaji uchimbaji madini inawekeza kwenye kitu ambacho mtu akitoka anaenda kuijenga nchi yake moja kwa moja pasipo kusubili kuajiliwa au kufanyiwa kitu fulani na, na mtu fulani anaenda kudili na hicho kitu moja kwa moja kwa hiyo mapendekezo yangu mimi ni hayo tudili na vitu vya msingi tusudili na vitu vya hovyo nam huyo ni kasim makelu ee, akiwa anaweka msisitizo kwamba jamani E, tutukuze vitu vyenye maana sio vitu vya huvyo e, katika jamii yetu basi moja kwa moja tulegea katika burudani ya muziki e, loj akiwa ameshirikiana na ulomide wanakuambia harizona Tá maluco knam arizona hiyo ni lo j na olomide basi idi hapa sasa tukitoka huko tuelekee huko nairobi ambapo tunajua kwamba mkutano wa wauna Assembly. baraza la mazingira la umoja wa mataifa linakutana kwa mkutano utakaomalizika kesho na vijana kama walivyosema wako katika mstari wa mbele katika maswala mbalimbali wamewasilisha mbali. maswala ambayo wanataka yapawe kipaumbele kwenye mkutano huo moja kati ya wajumbe ni abdulhamid otete ambayo yuko kwenye simu moja kwa moja kutoka nairobi abdulhamid karibu express tuambie ni maswala gani muhimu ya vijana yamezingatiwa katika mkutano huu naam kabisa sasa hivi tuko kwenye siku ambayo ni kama ni siku moja tu kisha kesho tunamalizia mkutano huu wa umoja wa kimataifa katika muungano wa kwa, kwa masuala ya mazingira na hivyo basi vijana wamejaribu kusukuma mambo, mambo kadha wa kadha kwa kila Uh, zile ambazo inaa ambazomambo eh, ambayo yanajadiliwa yameweka kwenye ka, kama tano uh, lst ambazo zinaguzia mambo na uh, naweza sema kwa kidogo kwa lugha kimombo mambo na uh, uh, uh, chemical uh, waste na na nai kuna mambo ya ecosystem uh, restoration kuna masuala ya uh, jinsi mataifa ma, ma, yatashirikiana kwa, kwa minajiri ya kuwezesha ku, ku, ku, ku kuhidhinisha mipangilio ambayo wameweka lakini kwa haya yote vijana wanazidi kusukuma sauti yao kwa kila jambo swala ambalo linazungumziwa niwe lile la kujaribu kupunguza uh, mambo ya kemikali chemical, niwe suala la kujaribu kuja na mambo ya uh, vijana wanajaribu kuonyesha nia na, na ya, ya kuweza kuhusika kwa mambo kadha wakadha ambayo ya yanahusia na mazingira so, abdu- mambo ni mengi yes, nam kwa hivyo mnaweza kusema mmeridhika na mazungumzo yanayofanyika maazimio akitolewa mchango wa vijana utachukuliwa kwa dhati hilo uh, litalingana na vile uh, e, wale ambao tunaita membe state wanaendelea kujadiliana masuala ambayo ni masuala ya ishirini na moja ambayo yamewekwa kwenye mazungumzo uh, na vijana uh, uh, e, kuridhika ndio kuna mahali tunaona vijana kwenye zile groups ambao pia tunapata tunapatikana tumeweza Tunawe, kusukuma ili maswala yetu yaweze ya ku Uh, kuangaziwa lakini kidogo tunaona kwa, kuna masuala ambayo vijana wa, wanapata kkuridhika basi kwa uh, mambo mengi bado hatujaona mo mkubwa kutoka kwa zile uh, katika ma, uh, mataifa ambayo yanahusisha ya, ya mambo na vijana bado vijana, uh, isi, si, kwa, kwa, kwa, kwa na changamoto ambayo tunataka vijana waweze wawemambo yao aweze kukubalika kwa urahisi sikwa vile insi mambo yalivo sahii na kwa hivyo mnafikiri maazimio hayo ishiri namoja yatapitishwa na mengine ambayo yana upinzani kwenye mazungumzo uh, kwa sababu mambo ya mambo ya maz, uh, mazungumzo ambayo yanalea hapa yote ni niinalingana uh, na zile consensus ambazo mataifa ma, ma, ma yanafikiana ya na, na kwa hilo basi kufikia leo asubuhi kwa ile habari ambayo tumepata ni kwamba kufikia leo asubuhi ni masuala kati ya yale eh, eh, eh, ishirini na moja uh, ni maswala na tatu yalikuwa meshapitishwa kumaanisha kwamba haya yako tayari a nchi zimekubaliana kwa maswala kumi na tatu wa hizi kumi na tatu kuna kumi na moja ambazo ina kulia piamoote bili imekubalika na zilikuwa kumi na moja kati yaishirini na moja noiaesikia asubuhiaabado hatuui ufiksa kama yote atakuwa tayari lakini kuna changamoto kuna changamoto ya mambo mengi kulingana pia na vile msuko msuko wa wa amani kwa nchi tofauti pia imeleta shida kidogo kwenye mazungumzo haya asante sana abdulhamid kutoka nairobi kwenye mkutano wa umoja wa mataifa wa baraza la mazingira asante tutafuatilia maazimio hayo hapo kesho shukran uh, idi unaona kwamba maswala ya vijana yanasemekana yametuliwa maanani kidogo katika mkutano mm-hmm. huo Nahum. na hivi sasa basi tukwende kumwona davido akituambia Unavailable namn na, na inabidi e, tuende kwenye uh, habari za dunia alafu tutasikiliza ngoma hiyo ya davido katika habari za dunia wizara ya afya ya gaza imesema kwamba shambulizi la israel limeua watu 70 na kujeruhi 280 wakati kundi kubwa la wapalestina walikuwa wanasubiri msaada wa chakula katika mji wa gaza shambulizi limetokea katika mzunguko wa al-nabusi magharibi mwa mji wa gaza jeshi la israel limesema linachunguza tukio hilo kwingineko jeshi la israel limeripoti kutekeleza operesheni ya ardhini kaskazini mwa gaza na kutekeleza mashambulizi ya angani katika mji wa canyonis kusini mwa ukanda wa gaza majaji katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc wameamuru kwamba maelfu ya wahanga wa vita vya kundi la waasi la lord resistance army lra huko uganda wapewe fidia ya dola milioni 56 miongoni mwa wahanga hao el0 watapokea fidia hiyo ni watoto waliochukuliwa na kuwa wapiganaji pamoja na watoto waliozaliwa kutokana na mama wao kunajisiwa mmoja wa makamanda wa lra Dominic ongwen alihukumiwa miaka 26 gerezani kwa makosa 61 ya kiwemo mauaji kubaka ndoa za lazima na kuwasajili watoto kuwa wapiganaji kati ya m22 mwa, hadi 205 wengi waathiriwa wanasema hawajaridhika na fidia hiyo umoja wa mataifa umetaka serikali ya taliban kuacha mara mmoja kuwaua au kuwapiga viboko hadharani watu wanaohukumiwa kwa makosa ya mauaji au makosa mengine ya uhalifu hatua ya umoja wa mataifa imejiri baada ya viongozi wa taliban kuwaua wanaume watatu kwa kuwapiga risasi katika uwanja wa michezo katika miji tofauti nchini humo wiki iliyopita mauaji hayo yalitekelezwa hadharani na kufuatiliwa na watu kadhaa katika taarifa ofisi ya haki za binadamu ya umoja wa mataifa imesema kwamba mauaji hayo ni ukatili mkubwa mwendesha mashtaka nchini chad umar muhamad amesema kwamba kiongozi wa upinzani nchini humo yahya dilo aliuliwa jana jumatano katika mashambulio ya risasi na maafisa wa usalama milio risasi ilisikika jumatano katika mji mkuu wa njamena karibu na makao makuu ya chama chake dilo baada ya watu kadhaa kuwawa mapema katika ghasia ziizotokea karibu na idara ya usalama wa ndani inaripotiwa kwamba hali ya usalama imeimarishwa sana hii leo katika mji mkuu wa njamena vikosi vya usalama vikiwa katika maeneo muhimu ya mji huo uchunguzi unalenga utawala wakikati, kurudisha utawala wa kikatiba katika nchi hiyo ya afrika ya kati baada ya jeshi kuchukua madaraka miaka mitatu iliyopita No. mdio mm-hmm. moja kati ya nyimbo ambazo zimefanya vyema sana katika mwaka uliopita wa 22 yes. e, mwanamuziki rihana alisema kati ya nyimbo tatu bora za mwaka 223 mmojawapo e, ulikuwa huu wimbo, wimbo. wa Davido, yes. e, basi moja kwa moja tuelekea katika barazai na tuliangazia unajua shakuru kuna wale ambao wanandoa E, huwa wanaenda kwenda kudai mahari maharibaada e, <laughs> ya ta kama ametalaga manake mm-hmm. mtu hajalipa mahari anadaiwa manake kuna mm-hmm. sheria kiislamu mpaka ulipe mahari ya mtu mm-hmm. ukishahaidi kwamba natoa dola miamoja lazima umalize iamoja yako naam sasa wana tuliuliza hapo wanandoa wanaotalakiana kwa yule mwanaume ambaye hajakamilisha kulipa mahari mm-hmm. je adaiwe wewe yeah, wakati unakwenda kuoa umeambia bwana mahari hapa ni dola mmj lakini ukasema unajua mimi na dola s natoa stn kwanza arbani tatoa baadaye sasa inakuja kutokea kwamba katikati hapa mnaachana je yeah. <laughs> utuletee dola yetu 4 ile yeah, au yeah, tukuachie sasa <laughs> <Soso> wanasemaje <laughs> watu huyu unaanzanaye anaitwa zabulon manyongeza kijana mkongwe anasema anapatikana kule beni jamhuri ya kidemokrasia ya kongo anasema ni sahihi kumdai sababu ni haki kwa familia ya mwanamke maana malezi yamekuwa ni magumu na unapomlea mwanao alafu mtu aje kumchukua bila kuleta mahari isiyo kamili si sawa salum gasa anasema yeye anaona ile nusu aliyoitoa awali inatosha maana lengo la mimi kulipa mahari ni kutaka kuishi milele na mke wangu lakini ikitokea tumeachana kwa ajili ya ukorofi wake sasa vipi kama ni ukorofi wako amaae anazungumzia tu kama kwa ukorofi wake ah, ni lazima ile nusu iliyobaki ni silipe badala yake nibaki nayo ili niweze ah, kulipa ah, kwa mwanamke mwingine ahadi ah, ukishachukua deni bana, deni lazima kabisa, kabisa. huyu mm-hmm. e, hapa ni jacob masungo anasema kulingana na desturi na sheria mbalimbali suala la mahari linaweza kuathiri haki za mwanamke na mwanaume katika kesi ya talaka inashauriwa kushauriana na mwanasheria au mtu mwenye mamlaka kuhusu hali ya kisheria katika eneo husika ili kupata mwongozo sahihi huyu e, bwana jacob masungo ameongea kwa busara kabisa, kusemewe, oh, busara busaraulimaamrichiga mm-hmm. sasa ye anasema kwamba unapaswa kumaliza mahari endapo wewe mwanaume umeamua kumwacha mkeo na mwanamke pia anapaswa kurudisha mahari endapo yeye aliyeamua kuachana na momewe talaka pia ni maelewano kama mlivyoelewana wakati wa kuana Maneno, sasa. yani mjadala huu ni maubwa wlilinam tuwashukuru basi juma beja evan uh, rok kayumbi didi ya sahani kkk hodari jumadunga eh, mzungu feki faraja antoni fezi felix eh, kesi ahura burudani ya muziki sasa tunaambiwa o no, akiwa yeah. yeah, <laughs> na Sykes, yeah, aki darasa hapa wanakwambia mariat ikwam msesu <mimitra> Juko tetisi samaiki yo Ni bena socho jo mama Maria Twa twende chinashangai kwenye biji yao oh. Tufike Bangkok Maria tukatese mitanda namkatia mikato ya kumroga nampigisha misere ya bodaboda tamtamanaria kunoga aleta makeke nchizi nijichekehehekeche misuka ya mshua yekanapiga misamba napiga na shoti za mateke cheki wachancachebi imechoka kande leo nataka supu kwa chande suuadakimangakwachandk Ndom katena vipande, udifanye chuku chuku, wakati bata ni kugande, ni ziki elamu, masintende ni duli n akiwa na darasa wanakuambia Maria. Maria, sasa tuelekee kwenye mambo ya burudani hi leo unajua leo ni alhamisi tuangazie angazie katika burudani juma hili limekuwa na habari uh, za kusikitisha sikitisha hivi mm-hmm. mchekeshaji sasa maarufu huyu abdu shakur wa marekani richard c aliyfahamika zaidi na kufanya showo zake akiwa amevalia mavazi meusi na kupelekea jina la utane la prince ofpin amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 76 luis aliyebuni aligundulika na ugonjwa wa wapkiso mwaka 223 amekufa jumanne usiku akiwa nyumbani kwake jiji ni los angeles california kufuatia mshtuku wa moyo e, kwa mujibu wa msemaji wake jeff abraham akikumbwa kutokana na show zake kwenye vilabu pamoja na vipindi vya televisheni eh, kwa miongo mingi louis pia alicheza kama marty gold kwenye kipindi maarufu cha televisheni cha abc cha anything but love akishirikiana na jemiy crtis pia aliwahi kucheza kama prince john eh, kwenye mel melbrox robinhood mai the tit na mchekeshaji mwenzake walioshiriki pamoja kwenye show ya hbocab eh, enthusiasm, something like that. Oh, okay. say my kwa no. wahiyo mambo ndio hivyondio hivyo sasa habari nyingine za kusikitisha ni kama uliangalia ya mtangazaji wa show katika televisheni nchini marekani wendy williams ilizunduliwa mwishoni mwa wiki kupitia televisheni ya lifetime na utajihisi vizuri basi huenda huko peke yako documentary yake iliyopewa jina la where is wendy williams ilioneshwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa wiki na kuonyeshwa matukio mbalimbali ya m mwendeshaji wa zamani wa show kuwa haonekani akiwa sawa na pia alikuwa mlevi meneja wake mara kadhaa alikuta chupa za pombe zimefichwa kwenye sehemu tofauti nyumbani kwake tabia ambayo maprodusa amesema iliwatia wasiwasi kila walipokuwa wakitangaza vipindi vyake kwa hivyo imejitokeza kwamba wn williams ana ugonjwa kwamba alikuwa ana ugua dementia. Dementia kama mtu anapoteza akili na mawazo kwa hivyo anapoteza kumbukumbu kumbu. katika maisha yake hivi sasa ya mwisho mtu alikuwa mashuhuri ukimwangalia unasikitika sana ukumwangalia mi binafsi nimejaribu kuangalia vipande viwili vitatu kwa kweli nimeshindwa kuendelea kuviangalia kwa sababu hata mi binafsi anajuliza kwa nini watu wana ruhusu vitu kama vile kutoka kwa sababu anaonekana kabisa haiko sawa, sawa kabisa. ni kama kuingilia faraha sidhani ye mwenyewe angekuwa yuko sawa angekubalimambo yatolewe uh, sasa tuangalie swala lingine zaidi ya magari ki na matano ya nyota wa zamani wa filamu james bond yamepigwa yamepangiwa ya ya kuwa kwenye maonyesho yaliyopewa jina la bond in motion kwenye kumbukumbu kumbu ya kitaifa ya sky uh, hapa washington dc ambayo atafunguliwa machi mosi yani kesho meg simons ambaye ni uh, mhifadhi wa vitu vya kale kwenye taasisi ya Aeon productions amesema uh, kwamba mbali na magari pia kutakuwa na boti miongoni mwa vifaa vingine vilivyotumiwa na james bond kucheza filamu Zilimpo, zilizompa umaarufu mkubwa kabisa kwa hiyo hilo ni swala ambalo eh, sehemu yakenda kutembea hapata uh-huh. juma la kumbukumbu la spy. James Bond, kila kumbu kabana, Manake, mm-hmm. alikuwa anatoa vitu motomoto magari ambayo hivi leo yanaanza kutumika kutumikabarabaranina sio mbali kutoka hapa ofsini kwetuakaribu saatembeaoauaaab unaweza ukapiga ug11 au ke11amaz1yan <laughs> ni miguu yako tuaanesananaona <tumigui. laughs> <Asante> <laughs> muda umekwenda mbio sana hapaidihswali uh-huh. la leo sidhani kama tunaweza kulipitisha hapanissi mba... tukamilishe matangazo yetu kwa leo tutawashukuru watu walioshiriki katika facebook ambao wanatuletea maoni yao uh, mtatukalia radhi kama hatujayasoma lakini msivunjike moyo tutaendelea na mjadala basi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya hapa idi ligongo mprodusa alikuwa aida isa mimi hapa abdushakur abud tunasema tunatakia mchana mwema usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja unusu