A one prize pack. Kotoka Studio Kuminatano, he need VOA Express. ni jumaa nyingine tena tunakukaribisha msikilizaji wa express katika gurudumu hili la dakika 30 kusikiliza yale ambayo yanajiri katika eneo lako likiwalenga vijana katika maeneo mbalimbali mbali. nyanja mbalimbali mbali. hapa studio namba 15 waington dc jina langu ni mkamiti kibayasi mkamiti natambua februari tumemaliza tupo machi sasa sio haswa leo hmm. ni machi mosi hmm. zinagonga tutashtukia tena 2h4 mwaka umeenda tunaanza mwingine 25 nazungumzia 224225 kennes bwire jina la kwangu katika VOA express hii leo tuna mengi tu ambao tutakuwa tunakuandalia kutoka eneo hasa la afrika mashariki kama nini mkamiti miongoni mwa yale ambayo yanazungumziwa sana ni kuhusiana na kifo cha rais wa awamu ya pili nchini tanzania marehemu ali hasan mwinyi ambaye anakumbukwa na vijana kwa mchango wake mkubwa katika maswala mbalimbali ikiwemo mbali. elimu ajira na kuwapa fursa vijana kujitambua na kushirikiana na watu wa mataifa ya nje tutasikia muda mfupi ujaonaia aekkujtmaaayaztaaugombea alafu baadaye akawa rahisi eh? kutoka chini hadi juu kweli nchini uganda kuna vijana ambao wamejitoa kuwenyewe kuhakikisha kwamba serikali inawajibika wanasema kwamba taasisi ambazo zimewekwa kuwajibisha serikali na kufuatilia matumizi ya pesa za umma hazifanyi kazi kwa hivyo wao watafanya hivyo kupitia mitandao ya kijamii kuwafichia wezi wa kora wanavosema kama kawaida voa express inaambatana na burudani ya muziki kuna kibao kinaitwa mbagala ambapo mm. mbagala ni eneo kule hey, uh, jijini daressalam tanzania mm. diamond tutakuwa naye ndani ya dakika hizi t30 hali kadhalika utasikia kibao tektek ah kibao kingine kinaitwa banana basi ni sikupe mengi lakini <coughs> tega sikio nakumbuka siku ya leo ya ijumaa huwa <coughs> tuna kile kipengele cha jicho letu tutakuwa naye luci patrick akitueleza kile ambacho ameandalia katika jicho letu kutoka kule mkoani mbeya nchini tanzania hali kadhalika habari muhimu za dunia na moja kwa moja basi tuanzie huko tanzania kama tunavyofahamu basi watanzania hivi sasa wanaomboleza eh, kufuatia kifo cha rais wa awamu ya pili marehemu ali hasan mwinyi aliyefariki alhamis siku ya jana akiwa na umri wa miaka 9 minane katika hospitali ya mzena jijini dar es daressalamu na vijana hii leo basi wanamzungumzia ali hasani mwinyi kama kiongozi ambaye aliwafunua aliwaanzishia njia na kuwapa fursa bora ya kujitambua kutimiza ndoto zao na kujiona kwamba vijana nao pia wanaweza wakishirikishwa katika nyanja mbalimbali mbali, kuboresha elimu kufungua fursa za ajira na kuwapa maono ya kujitambua na kujiongeza wenyewe ndivyo anavyosema msichana tedi mbaga kutoka jijini dar es salaam tanzania karibu tedi mimi kama kijana nilimfahamu mweshimiwa al hassan mwini rais wa awamu ya pili wa tanzania kama kiongozi aliyejitolea katika kusaidia vijana na kuweka mazingira bora ya maendeleo lakini pia alifanya mambo mengi kwa sisi vijana na tunajivunia kupitia uongozi wake kwanza aliweka msisitizo katika elimu mheshimiwa mwini alisisitiza umuhimu wa elimu kwa vijana na kuwekeza katika sekta ya elimu ili kuhakikisha vijana tunapata elimu bora lakini pili aliwekeza fursa za ajira alianzisha programu mbalimbali za kutuwezesha vijana kupata ajira na kujiajiri wenyewe ikiwa ni pamoja na kuhamasisha uwekezaji katika viwanda na biashara ndogo ndogo lakini pia tatu alikuza vijana alikuza vifaji za, za vijana alihimiza maendeleo ya michezo na sanaa kwa kuasisi vijana na kusaidia katika kuanzisha za kuendeleza vipaji zya vijana katika maendeleo hayo lakini sio hilo tu aliweka sera za maendeleo ya vijana alianzisha sera na mipango madhubuti za maendeleo ya vijana ikiwa ni pamoja na kuweka mikakati ya kuboresha hali ya maisha na fursa za vijana nchini tanzania lakini alikuwa ni kiongozi mwenye busara ambaye tutaweza kumkumbuka sana kwa vitu alivyotusaidia sisi kama vijana alikuwa ni kiongozi mwenye upendo na mwenye nia njema wa wananchi sisi kama vijana lakini pia kupitia kifo hichi mheshimiwa al hasan mwini ni pigo kubwa kwa sisi vijana kwa tanzania na afrika mashariki kwa ujumla tumepoteza kiongozi mwenye hekima na uzoefu ambaye alikuwa na uwezo wa kuongoza nchi katika nyakati ngumu ni matumaini yetu kwamba tunaweza kuenzi na kuenenda mafundisho yake ili kuendeleza maendeleo na ustawi wa taifa la tanzania tedi kwa mtazamo wako kama vijana baada ya kuona haya ambayo marehemu ali hassan mwinyi alianzisha kwenu nyinyi vijana ni namna gani mtamwenzi mtamwenzitutamwenzi um, sana kulingana na kwamba uongozi wake umetupa nafasi ya kujifunza kuwa na kuwa ni watu wa kuishi hata katika nyakati ngumu na kufanya maamuzi magumu ili kuweza kufikia katika ile nafasi ambayo sisi tunatamani kufika kama vijana kwa sababu kama vijana tunatamani kukua tunatamani kufika kufikia malengo tuliokuwepo ambapo vijana kuna ambao wanatamani kuwa marubani kuna ambao wanatamani kua wafanyabiashara wakubwa kwa hiyo kupitia yeye ni kiongozi ambaye ametuachia kitu cha kujifunza maana ni busara nyingi alizitumia upendo kwetu sisi shukrani sana tedi mbaga kutoka nchini tanzania mmoja wa vijana ambaye anakumbuka kile ambacho wamekivuna au wamekipata kupitia kwa rais wa awamu ya pili marehemu ali hassan mwinyi ambaye amefariki dunia siku ya alhamis huko nchini tanzania unaendelea kusikiliza voa express kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti a amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc Gaz- Gaza, Gaza, Z- B- she want pretty one from Kingston. No. So every day she and so she wants y- banana sweet like a syrup, so me Zafaza never passed a two a daze. Allah beens pa banana. Who's the galaya galah banana? Oya zuleyha go inumba Ghana. Fe tu ni we Gaza. Zafaza never passed a two a daze. Allah beens pa banana. Holy bagal come back again from the Gaza Republic. She won't come again. Oya gala be dittin do ten. Omo a be dittin she want ten up that ten. up got big Gaza. He got big Gaza. Camellion Gaza. Everybody a Gaza to Banana, big, Who is the Galaya Banana, Banana. We who is the Galaya <laughs> <laughs> <laughs> nikuulize wewe kwanza kabla mimi sija kupatia jawabu langu <laughs> hey, sikujua kamili ulipiana nyimba hizihii mm-hmm. in, ni nyimba ambayo imefichwa maanayake imefichwa ndani in, in, inalingana nae tafsiri mm-hmm. lakini anazungumzia kuhusu ndizi sasa anazungumzia kila mtu awe ni mhubiri awe ni bwire awe ni nani ambaye anataka ndizi sasa mm-hmm. tafsiri yako mwenyewe ataipokea upande ule mwingine lakini ni rekodi ambayo imepangwa vizuri kwa mtindo wa kisasa nakwenda karibu kama rege tena si rege kazi nzuri na watu wana sauti nzuri ni na nani huyu jose camillon namshirikisha nani pia onamshirikisapianakwenda kwa jina banana mm-hmm. <laughs> rekodi nzuri lakiniusone mbele na VOI express kutoka hapa voeesutoa hapaunam 1 sasa huko anakotoka jose camillion um, joseph mayanja huko uganda ni kwamba vijana wameamua wenyewe kwamba watakuwa wanaofichua watenda maovu hasa kutokana na matumizi ya pesa zao pesa za serikali pesa za mlipa ushuru sasa mara hii kuna nini nimezungumza na kenneth lukuago mwandishi wa habari kampala sasa kumekuwa na kampeni ambayo inaendelea katika mitandao um, ambayo ilianzishwa kundi ambayo inajulikana kama agora initiatives ambao wamekuwa kila wakati wakionyesha hali ya mambo uh, yanavyoendelea hapa nchini wakitumia mtandao wa x ambayo ulikuwa wanajulikana hapo zamani kama tis sasa wiki hii kampeni uh, hii imekuwa ikiangalia utumishi wa uh, pesa katika bunge ya uganda bunge uh, wametumia pesa kwa hali mbaya kulikuwa uamuzi kutoka kwa kamati kuu ya bunge ambayo inajulikana kama parliamentary commission mkuu wa upinzani katika bunge matayasimpuga apewe milioni miat5 ya uganda kama sifa ya kufanya kazi vizuri kama mkuu wa upinzani katika bunge na hiyo matokeo yaliletea yali, yali chama chake cha nup kumwomba kujiuzuru kwa sababu chama inasema hizo pesa ni halifu a, tayari analipwa kama mbunge a, na ilikuwa haifai yee kupewa hizo pesa pesaspika pia ameripotiwa kwamba alitumia pesa za umma pamoja na mume wake kwa mambo yake binafsi binafsiripoti pia zimetokea ya kwamba walikuwa na safari kwenda nairobi ambaye haikukua ya kazi walikuwa wame, wako, wako, wako wakati wa mapumziko ama likizo walikuwa katika likizo na wakapewa pesa fulani kuenda na ukiangalia hiyo pesa idadi kubwa ni milioni karibu mia nne na kitu kila mtu na kwa hivyo uh, watu wamekuwa wakichangia mjadala huo wakisema inaonekana kuna hali ya kuharibu pesa ya umma kupitia bunge na vijana walio kwenye mtandao wa x na mitandao mingine wanatakaje sasa vijana hao ambao umeanzisha hii kampeni wanasema ni wakati kuanza kuangalia kwa makini namna uh, pesa za umma zinatumika Uh, kwa sababu wanasema nchi ina uh, matatizo mengi kwa upande wa afya kwa upande wa elimu na kwa hivyo hizo pesa zingepaswa kupewa uh, sekta hizo ambazo zina matatizo ili kuendesha huduma kwa watu hapo nyuma kwa, m- wakati kulikuwa na uh, mjadala kama uko katika mtandao kuhusu hali mbaya ya barabara katika mji wa kampala tuliona rais oeli museveni akiagiza pesa zitolewe kwa ajili ya hizo barabara nafikiri kumekucha na vijana wakichukua nafasi kama hii mkamiti kwamba mm. kila nchi sasa wafichue bora kuwe na ushahidi wa kutosha simchafue mtu jina fichua ukiweka stakabadhi kuonyesha bwire kapokea pesa za umma kwa njia isiyofaa kaitumia hivi risiti ndio hizi kila mtu ajue nafikiri kumekucha hapa hata wale wapambana na ufisadi pia wafichuliwe mbona ameshindwa kupambana na mambo kama haya pesa za umma matumizi bora kwa ujenzi wa taifah watanzania wanatoa heshima zao za mwisho kwa aliyekuwa rais wa pili wa tanzania alhaji ali hassan mwinyi aliyefariki alhamis jioni akiwa na umri wa miaka 9 m mara baada ya ibada ya ijumaa mwili wake ulipelekwa katika uwanja wa taifa jijini dar es salaam kwa ajili ya raia kutoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo aliyeongoza taifa kati ya 985 na995 rais mstaafu mwinyi aliingia madarakani kuchukua utawala kutoka kwa rais wa kwanza wa tanzania hayati mwalimu julius kambarage nyerere aliyekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka ishirini kenya na haiti zimesahini makubaliano ya pande zote mbili leo ijumaa yanayotoa baraka ya kupelekwa polisi kutoka nchi hiyo afrika mashariki kuongoza ulinzi wa usimamizi wa sheria na amani unaosimamiwa na umoja wa mataifa katika taifa hilo linalokabiliwa na maginge ya uhalifu katika ukanda wa caribbian rais wa kenya william ruto amesema ruto amesema yeye na waziri mkuu wa haiti ariel henry walijadiliana hatua zinazofuata na kuwezesha kuharakishwa kupelekwa kikosi hicho lakini haijabainika mara moja endapo makubaliano hayo yanavuka kizuizi cha uamuzi wa mahakama ya jamhuri ya kenya ambao ulitaka kusimamiwa na shauri hilo kwa kutaja hatua hiyo ni kinyume cha sheria jamaa na wafuasi wa alesey navalny wametoa heshima zao za mwisho kwa kiongozi huyo wa upinzani leo kusini mashariki mwa moscow baada ya mvutano na serikali kuhusu kutolewa kwa mwili wake baada ya kifo chake ambacho sababu zake bado hazijafahamika katika gereza la mbali la eneo la arctic wafuasi wake wanasema makanisa kadhaa huko mosco yalikataa kufanya ibada hiyo kabla ya timu ya navalney kupata kibali kutoka mmoja ya wilaya ya marino katika mji mkuu ambako aliwahi kuishi kabla ya kuwekewa sumu hapo mwaka 22 na kutibiwa ujerumani na baadaye kukamatwa baada ya kurejea rasia vifo vya wapalestina wasiopungua 112 vilivyotokea alhamisi vya watu waliokuwa wakitafuta msaada wa kibinadam katika mji wa gaza vimeshutumiwa vikali kimataifa leo hii kufuatia kile mashahidi na maafisa wa afya wa gaza wanasema ni matokeo ya mashambulizi ya israeli kwa upande wake israeli inapinga kuhusika ikisema watu wengi walikanyagana na kugongwa na malori ya misaada maafisa wa polisi wa gaza awali waliripoti shambulizi la israeli dhidi ya umatwa watu katika mzunguko wa barabarani wa alnasubi magharibi mwa mji wa gaza Le temps il passe, tic et tic, c'est toi qui me rends sick et tous les jours, everyday, day, qui c'est qui ce qu'on là c'est qui son cœur est noir comme l'océan, j'irai nager même si j'ai pas pied palper, j'aurais le temps de palper bébé m'attend sur le côté, elle m'attend sur le côté bébé m'attend sur le côté plus sur les radars, pardon, là je peux pas voter tic et tic et tic et tic et tic et tic et tic et tic ah, tic tic tic et kibao hicho tikitiki umekisikia mm. niondoko hiyo umeisikia kwa mm. upande wangu mi ntasema eh. ni poa inaendanahasan namii nipo stui naanda kibao unataka ujiunge na mimi utanisaidia korasma ni <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> nipambane na, <laughs> na, kora ni na hali yako pambana na hali yako <laughs> kikija kibaya <laughs> tabu nacho na sababu nimekualika kuimba sio pambana <laughs> na hali yako eh, eh, mm-hmm. tiki, tiki. Mm. ndicho kibao ambacho tumekimaliza kukipiga sekunde chache zilizopita na sasa tunaangazia swala la jicho letu ambalo ukupa wewe mtazamaji msikilizaji wa r uh, hali ya mazingira ya vijana yanavyoendelea huko nchini tanzania na kwingineko na leo basi kutoka mbea uh, kutokana na kuendelea kwa tatizo la ndoa za utotoni katika jamii uh, jicho letu limeangazia binti aitwaye rebeca stanley muna ambaye yeye ni mtunzi wa mashairi katika kuelimisha masuala mbalimbali leo basi anaelimisha jamii kuhusu ndoa za utotoni kwa shairi lake ambalo linaitwa kilio cha matesoajin anahi na leo ningependa kuapa shairi liitwalo kilio cha mateso ndoa imefunga maisha yangu nikiwa na umri mdogo nimepoteza haki zangu sasa naliye na roho yangu maana wazazi na jamii walishindwa kusikiliza sauti yangu pete imekuwa pingu siwezi tena kushika kalamu kuandika maono yangu naona giza limetanda kwenye maisha yangu walimwengu niliwaamini wamekatisha elimu yangu kwa kusema eti umefika wakati wangu kwa kuwa nimepevuka watu wakaleta posa kwetu najiuliza kwani kukua ni kosa letu minti kua na hedhi yake ndo avalisho pigu ni nani wa kutetea haki zetu ndoa imeweka rehani roho yangu nikiwa na miaka kumi na minne tu ilinibidi nijifungue mwanangu maana haya ndio matunda ya ndoa yangu siku ile zilinitoka damu nyingi nikampoteza mwanangu yule binti aliyetakiwa kwenda shule kuyafungua yake maono kwenye ulimwengu akaitwa mama wa marehemu Hmm. ni binti huyo kama ulivyomsikia ni rebeka stanly molle anaelezea kilio cha mateso anatumia mashairi kuwasilisha mm-hmm. ujumbe kuhusiana na nini na ndoa za utotoni bila shaka msikilizaji hasa wewe kijana umepokea ujumbe huu na kwa njia moja au nyingine basi iwapo umekugusa utaufanyia kazi kulingana na maneno aliyoyatoa kinyani mwake rebeka muna kuna, kuna rekodi mojawapo ya dmond huwa anaanza kusema mbaga mm, la busara na upole na hekima niliyothiri kutoka, <laughs> hmm. kutoka kwa mama yangu mama vyote basi tumsikie haukuvijalibasi tumsiki ukakata kabisa na shina la penzi langu nana etikisamali ukona boloni yache mimi na olele sikushenamona nachoma ubai navishepeto na kuwa mta furani lumia sanaa san lsikushnna na nachoa uba navishpeto nakuwa mta furani lumia sanaa tmbaapanyumba mbeleja啦啦tkizo yakuchunguwa penzi langu na mwenziyo jinsi gani vile ni meumi moyoni hatakupendwa sitamani utama mapenzi mwenzag umekula kwangu mw. mwenzio sitamani tena misioni nasikia visasa na mtoto anaitwa mamo vila kinuna mpaka taba samefanana tena mapenzi misina hamu, tena na mpanga kama daresalamu ataka nende mbali nipuke vitanawalimuengumimwezemsieziyaa sikujua kumbe pia una kipaji kingine cha kuimba nimekualika tukaimb <laughs> ukakataa eh? lakini haya diamond akuwa anaelezea uhalisia usioridhika anayekuja kuishi na wewe lakini anaangalia mazingira unaoishi leo hajui kesho hubadilika kaonamaisha ni maua asaakaona ya mapenzi yaliharibika kwa sababu alikuwa anaishi mbagala sio sure. anaishi <laughs> na hapa pale ni taka chungu nzima mrembo mm-hmm. akasema maisha gani haya eh? na kuna wengi sasa hivi wanasema ah, bwire nishughulike naye kazi gani wakati ndi anakopa mikopo ndi ajenge nyumba nataka bwire ambaye tayari ashajenga mikopo sishughuliki nayo tunakula tu bala hiyo baalahiyotunayopata <laughs> ndani ya oa express basi bwire unaifahamu kwamba um, Mm. bingwa wa olympic eliud kipchoge rahia eh. kutoka kenyanda kuweka rekodi subiri kwanza mm. atakuwa pia akishirikiana na magdalena shauri dada huyu mtanzania mm. watashirikiana kwa pamoja kuongoza mamia wanariadha siku ya jumapili kwenye mbio za tokyo marathon huko nchini japan haya ni baazi tu ya vidokezo ambavyo josephat kioko ametuandalia katika kipengele cha burudani na hali kadhalika wacheza filamu huko kenya wanajiandaa kwa kalasha inntional awads haya kazi kwako josephat kioko shukran taarifa kuu leo ni riadha mashindano makubwa zaidi ya marathon duniani marathon maes yanayolipwa na riadha kitita kikubwa cha pesa yanaanza jumapili hii katika mji wa tokyo huko japan mashindano hayo ni tokyo marathon na yamevutiwa na riadha kutoka sehemu mbalimbali duniani eliud kipchoge mkenya ambaye kwa sasa ni bingwa olimpiki katika marathon anawakilisha kenya akiwa pamoja na wakenya wengine kadhaa kujaribu kuboresha muda zaidi wa tokyo marathon akiwa yeye pia ni bingwa matetezi alishinda miaka miwili iliyopita tokyo marathon ni ya kwanza kabisa katika mfulizo wa mashindano mengine mwakane ikiwa ni pamoja na boston marathon chicago marathon new york marathon london marathon na barlin marathon eliud anataraji upinzani mkali kutoka kwa wakenya wenzake kwanariadha kutoka uganda na pia upinzani wa ethiopia tokyo marathon inaandaliwa siku chache baada ya kenya kumzika mtu aliyekuwa anashikilia rekodi ya dunia katika marathon kevin kiptum aliyefariki katika ajali ya barabarani ni hapo japan ambapo miaka mitatu iliyopita elwud kipchoge alishinda nishani ya dhahabu katika mbio za marathon wakati wa michezo ya olimpiki na upande wa wana wake katika tokyo marathon matumaini makubwa ya kanda hii ya afrika mashariki ni kwa mtanzania magdalena shauri ambaye pia ameeleza matumaini ya kushindia tanzania ya medali magdalena ambaye ni mwanajeshi wa tanzania alikuwa mshindi wa tatu katika mbio za balen marathon mwaka jana huko ujerumani wakati huo huo jioni hii zinaaza rasmi mbio za dunia ya kiwango cha nd zikiandaliwa na shirikisho la riadha duniani world athletics hizi ni mbio za viwanja vya ndani na tofauti moja na mashindano ya kawaida ya dunia ni kwamba uwanja mdogo huandaliwa mbio hizi wanaoshiriki pia ni wachache bingwa wa madola katika mbio za mita 1 ferdinand omanyala wa kenya anashiriki katika mbio za mita 60 baada ya kuweka rekodi ya kitaifa mapema mwaka huu huko ufaransa lakini katika mbio hizo fupi zaidi za mita 60 wamanyala anakabiliwa na pinzani kutoka kwa wanariadha kadhaa kutoka marekani kama vile noarlines na christian colman ambaye ana muda bora zaidi duniani katika mbio za mita 60 kenya pia inawakilishwa na wanariadha wengine wa katika mbio zingine huko glasgow akiwapo vivian chabet na naomi corir katika mbio za mita 8 kwa wanawake tukamilishe na burudani tume ya filamu nchini kenya kfc imetangaza kuwa mwishoni mwa mwezi huu machi 30 ni siku ya kuwatuza wanafilamu kutokana na kazi nzuri wanaofanya hapa kenya na nchi ya taifa hii ina maana kuwa wacheza filamu wameanza kujiandaa kwa kalasha international film and tv awards tume hiyo imetangaza kuwa mwaka huu wamepata washiriki wengi zaidi 15 ambao wanagombea tuzo hiyo ya kalasha kilele zaidi ni machi 30 katika ukumbi wa kcc mjini nairobi orodha hiyo inaonyesha kuwa miongoni mwa wale walioteliwa kupata tuzo ni pamoja na charles oude aliyefariki siku chache zilizopita tuzo zinaandaliwa kwa ushirikiano wa tume hiyo ya kfc na wizara ya michezo na sanaa amaona kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani jospht kioko voa mombasa haswa manake unamkuta dada wa kitanzania kaka wa mm. kikenya basi mambo yanakuwa mazuri sana wote wamepata mazoezi ya kutosha kupanda milima ya kilimanjaro na kadhalikabasi tusiongee mengi manake muda nao pia ndio umekwisha tunabudi kufunga jamvi hili la tukikuacha na kibao cha t mimi ni mkamiti kibayasi nimeshirikiana na kens bwire mwongozaji wa matangazo ni aida isa endelea ya kusikiliza kutoka hapa تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك تك