And IG at VOA1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Tupo Ijumaa na tunakamilisha wiki, msikilizaji, hapa kwetu, kwa wenyewe hapa ni kibaridi. Lakini ndio mabadiliko ya hewa yalivo katika nchi nyingi ambazo ziko kwenye ikweta. Kijiografia inakuwa ni majira ya joto, yanaanza kufika Januari itakuwa ni joto kali kweli, lakini tukukumbushie tu kwamba huu ndio msimu ambao watu wanatumia hela sana, wanatumia pesa sana, halafu baadaye Januari ndio utasikia, he, vyuma vimekaza, mambo hayaendi namna yanavyostahili kwenda, uchumi mbovu sasa tumia hela zako vizuri unapojipanga katika kusherehekea ili ikija Januari, naye usherekee zaidi. VOA Express, msikilizaji, tunakukaribisha kwa moyo mkunjufu wa dhati sana. Naitwa Kenneth Bwire, mimi ni mkamiti kibayasi kwa pamoja, basi tutakuwa sote katika dakika hizi thelathini ambapo tuna mengi tumekuandalia leo. Siku ya Ijumaa kama kawaida, huwa tuna kipengele kile cha jicho letu na Lucy Patrick kutoka kule mkoani Mbeya nchini Tanzania, ambapo ameangazia ya faida wanazonufaika nazo vijana wanaojishughulisha na kilimo. Hali kadhalika leo basi siku ya Ijumaa pia tutakuwa na msanii maarufu sana kule nchini Tanzania na eneo la Afrika Mashariki kwa ujumla, ni Masanja Mkandamizaji. Anawaeleza vijana kwamba msikae mnanung'unika, ajira hakuna, unaweza ukajishughulisha kwa jambo lolote kile. Basi hmm. wakati ukifika utamz, hmm. utamsikia Masanja maanake yeye licha ya kuwa ni msanii, lakini pia ni askofu mkulima na mengine mengi. Nisikueleze hivi sasa, nimesikia mengi kuhusu sifa za majina na sifa za kazi, lakini jina moja hapo limemkandamizaje? eh, eh, <laughs> <laughs> hey, <hey>, ipo kazi <laughs> <laughs> mimi ikiwa ni Jumaa Mkamiti, nataka kujua vibao mm -hmm. umeandaa vipi mziki pale utakapofika. kote niliweke kando eh, maswala ya muziki basi mm. leo ndio mm. usiondoke pembeni ya redio yako kusikiliza VOA expressi. yeye yeah, yeah. mm. Yeye sio kwamba hicho, ni kibao kinaitwa yeye yeye ye, mhm mm Bruce Melody mm. akishirikiana na Black Diamond na Nicki Minaji. oh, Black Diamond ni tofauti na ule Diamond mwingine, ama ni yeye ye. ni watu tofauti oh, yule anaitwa Diamond Platinum kwa platinum yenyewe <laughs> <laughs> e, hey, bambalao <laughs> <Tisimba baba dangote>. <laughs> <laughs> na huyu ni ni mkwe wa jumuiya ya Afrika Mashariki. <laughs> Aya, <msikilizaji. laughs> sasa sipo lakini, yule ni Diamond Platinum hapa ninamzungumzia eh. Black Diamond akishirikiana ah. Bruce Melody mm. na Nicki Minaj unakwambia, yeye kibao kingine kizuri kabisa utasikia mm. Chozi basi, huyo sikwambii ni nani lakini mm. Mm, mm, mm, Wacha tuseme anaitwa Mario akishirikiana na Element. Sasa mkamiti, unajua ukiingia kwenye mitandao ya kijamii saa hizi mm -hmm. Alafu uanze kusoma watu wanaandika nini, mm. unaweza jishangaa, nini kinaendelea, namna watu wanajibu, namna, namna watu akiandika <laughs> <laughs> <laughs> <ya> hivi <laughs> <laughs> jibu utakalopokea, <laughs> ashangaa nini kinaendelea. Basi kwa vile umeanza kugusia hilo mm. vitu vinavyozungumzwa pia kwenye mitandao ya kijamii eh. ni huko katika jimbo la New Jersey inasemekana drone <laughs> zinatua zikifonia kwenye maeneo ya watu zina ziko angani kwenye maeneo ya watu. Kwa hiyo wakazi wa New Jersey wamepata hofu, wanaeleza nini kinachoendelea. Jamani watu watu eh, eh. <laughs> tuna vituko sasa nchini Kenya <laughs> eh. Kuna, kuna malalamishi ambayo yameongezeka sana, Kiingereza wanaita cyber bullying, watu mm -hmm. kwenye mitandao na kutumia maji, maneno ambayo hayana heshima ya kudhihaki mm -hmm. maneno ambayo yani, kwa kawaida nje ya mitandao, watu wanagombana, watu wanarushiana maneno, watu wanaambiana maneno machafu na mengine, sasa yamekwenda kwenye mitandao ya kijamii jaji mkuu ambaye ni mwanamke, Martha Kome, ni mmoja wao ambao amejitokeza, akasema na yeye amekumbana na unyanyasaji katika mitandao ya kijamii, watu wanamwandikia maneno machafu, anajiuliza nia, haelewi ni lakini anahisi kwamba, wengine wanahisi kwamba hawamtaki kwa sababu ni mwanamke aongoze idara ya mahakama, na wengi, anahisi kwamba yamekuwa mengi haya. Anakuja siku chache baada ya waziri ali Hassan Joho naye kutoka hadharani na kusema, hey, nyinyi mnaoandika mkome na hapo. Kando na hayo Rais William Ruto naye amesema yamezidi, kwamba kwenye mitandao ya kijamii Wakenya wamezidi. Sasa mi nimetaka kujua nini ambacho kinapelekea Wakenya, hata na wewe mwenyewe sasa hivi ukiingia kwenye mitandao ya kijamii kwenye zile peji za, za, za, za vyombo vya habari wakiandika habari, majibu yanayotoka pale, majibu ya ajabu. Sasa nikataka kujua nini kinaendelea nimezungumza na Jaspo ndimi nini kinapelekea wakenya kutumia maneno machafu, maneno ya kudalilisha kwenye mitandao ya kijamii. Hali ya maisha, uh, kiuchumi, hali imekuwa ngumu sana, baadhi ya Wakenya kutokana na uu ugumu, hawana njia za kujiondolea wa huu mzigo, kwamba wakipata fursa ya kuweza kujieleza basi wataweza kutumia ile mitandao kama njia yao ya kuondoa uh, ule msukumo, ile pressure juu yao. Kwa hivyo wanaingia kwenye mitandao pale na na nakuweza kumvamia yeyote, awe kiongozi wa kidini awe ni kiongozi wa mahakama, rais, wote wanavamiwa. Kama hali ya maisha ni ngumu, inapelekea mtu kupoteza nidhamu na adabu, namna ya kuishi na wenzake, namna ya kushirikiana na wenzake katika mitandao, namna ya kutumia maneno, kiasi kwamba inabidi hata ukimsikia jaji mkuu anapozungumza, unamshambulia. Rais naye amesema kwamba tumefikia mahala kama nchi ni kwamba imefika wakati watu wanatumia mitandao kueneza habari za chuki, kueneza taarifa za uongo. E, maadili jinsi ambavyo Wakenya tumelelewa, utapata kwamba viongozi wetu wengi tangu wakati wa uhuru, um, utapata wanatumia lugha ambayo si nzuri, na wajua mtoto anapokuwa utazama kisogo cha nina. Kwa hivyo unapata kwamba Wakenya wengi kutokana na yale mazingira yetu ambamo tumekulia viongozi, wazazi wetu, kwa hivyo ikiwa hatuna vielelezo, unapata kwamba basi kila mtu anaanza kuiga zile tabia, na ndugu yangu, nimepata hata kupitia mita andao ya nchi tofauti tofauti. Kwa mfano, wakati ambapo unasoma taarifa za eh, vyombo vya habari ulimwenguni, ukiangalia jinsi raia wanaweka zile eh, komenti zao yale maoni yao, ni kwa njia ya heshima, lakini utapata kwamba Wakenya wanavamia viongozi kila wakati, na nafikiri pia ni msiba wa kujitakia wa viongozi, kwa sababu ikiwa viongozi watakuwa wakitoa ahadi za uongo, hazitimizwi, basi inachangia Wakenya nao kuhisi kuwa wanafanyiwa mzaha. Ya, ya kwa hivyo pana haja ya kuhakikisha kwamba eh, pale shuleni, makanisani, viongozi watumie lugha ya heshima, ili angalau kizazi kijacho kiwe na vielelezo kwamba awe ni uh, kiumbe wa kike lazima aheshimiwe, wa kiume lazima aheshimiwe. Kwa hivyo hiyo kasumba kwamba mwanamke hawezi ni kasumba ambayo imepitwa na wakati na kuna haja ya viongozi uh, wa jinsi ambavyo nimesema wa kidini wa kisiasa, kila mtu tuweze kuhakikisha kwamba tuna, tunaweza ku, um, kusuluhisha tatizo hili. Ipo haja ya Wakenya kubadilisha mtazamo wao kwa jumla, kwamba isiwe kila wakati tunamponda kiongozi hata wakati ambapo wamefanya vizuri. Kuna baadhi ya mambo ambayo serikali yetu ya Kenya imefanya vizuri, lakini utapata kwamba Wakenya bado ni wale ambao wana mtazamo ambao ni hasi kwa kila kitu mtazamo hasi kwa kila kitu yani, hata kizuri kinaonekana ni kibaya. Lakini si vibaya kukosoa, hapana, kosoa. Lakini ukija kwanza, unaanza kumdalilisha mtu kwenye mitandao ya kijamii unamtusi, unamwona kwamba yeye hafai kabisa, hapana. Kuna msanii Jogidi pole, ameshinda siku nzima akijitetea kwenye mitandao ya kijamii baada ya kuimba tu wimbo wake n bugeb wakati wa madaraka dei. Ameshambuliwa vya kutosha, hata na raia wengine wa, wa Kenya wanaoishi Marekani. Tabia mbaya. VOA Express. VOA Express, msikilizaji, tupo moja kwa moja kwenye mtandao voaswahili.com. Vile vilevile tunasikika kupitia redio wa shirika kote Afrika mashariki na kati. Pwani ya Kenya tupo Mwenedu FM, magharibi mwa Kenya tupo sasa redio na Busia FM. Haya basi, tunasonga mbele katika kipengele kingine uh, awali wakati tunafungua matangazo, nikakupa vidokezo tu kwamba baadaye tutakuwa na Masanja Mkandamizaji, ambapo wanawaambia vijana wasikae wanajibweteka, kwani kazi zipo nyingi za kufanya. Kuna wageni ambao wanasafiri kuingia jiji la Dar es Salaam, wanahitaji msaada wa kutembezwa, kujua jiji, msaada wa kupelekwa madukani kununua nguo. Lakini katika mkoa wa Tanga nchini Tanzania, inaelezwa vijana 3 katika mkoa huo hawataki kutafuta kazi wala masomo. Umesikia hapo? mm -hmm. Sasa hawa vijana, kwa mtazamo wako, labda we Bwire, unadhani ha, awataki, wanataka nini? hawataki kufanya, hawataki kufanya kazi wala wala awataki masomo. Asiniwezi oh, wanajitayarisha <laughs> hilo umelitaja we, au ni kutengeneza kutengeneza <laughs> mwizi sasa. <laughs> We hutaki kazi, utaki masomo sasa, <laughs> utaishi namna gani? Pengine wanaishi na wazazi walezi. Ha, sasa mzazi na yeye siku moja atakuja kuambia wewe, mtu mzima sasa, enda kajishughulikie. Hukushughulika na maneno ya masomo, hutaki kazi haya, na inaelezwa kwamba wanakuwa mzigo katika jamii hey. Kulingana na uh, mkuu wa mkoa wa Tanga balozi uh, dr Batilda Buriani. Sasa basi, kwenye laini ya simu naye mwandishi wa habari uh, Raya ambaye anaishi katika mkoa wa Tanga. Na shukran sana Raya kwa muda wako kujumuika nasi katika VOA Express. Katika jicho la kiuandishi, e, mnapozunguka mitaani, e, na kuzungumza na vijana hawa, nini ambacho mnasikia kutoka midomoni mwao? Uh, asante sana. Uh, uwepo wa vijana ambao hawana kazi katika mkoa huu, moja ya sababu huweza nikasema labda ni kutokuwa na utayari wao wenyewe mm -hmm. Uh, kutokuwa na utayari wa kufanya kazi, lakini pia ni kutengeneza mazingira ambayo sio sahihi, kama tunavyosema labda mazingira ya kuenda kufanya vitu ambavyo sio vya kuingiza pesa kwa uhalali, kwa maana ya kujihusisha labda na vitendo vya wizi na vitendo vinginevyo, kwa sababu hata ukisema mwingine huenda anatokea nyumbani kwake kwa wazazi, anakwenda kufanya vitendo hivyo, lakini akirudi nyumbani amekuja na chochote kitu, mzazi anasahau kwamba mtoto alichokwenda kukifanya kule sio kitendo ambacho kimeingiza pesa kwa uhalali, kwa hata ile nguvu ya kumuuliza kwamba hii pesa umetoa wapi. E, mzazi anatanguliza tu kuona kwamba hela imeletwa basi, okay, aweke kwenye matumizi waendelee na maisha. Lakini kiuhalisia, sio sio sio takwimu nzuri sana kwa vijana kuweza kukaa bila kufanya kazi, kwa sababu inatengeneza mazingira ambayo sio mazuri. Kazi zipo, Sio lazima kutegemea ajira za kuajiriwa na serikali. Wapo ambao wanajiajiri kupitia kazi zao ndogondogo, biashara, ujasiriamali, na isitoshe hata serikali sasa hivi imetoa vitambulisho vya ujasiriamali kuweza kuwatambua waweze kujihusisha na biashara ndogondogo na mambo mengine kama hayo, lakini yote hiyo ni katika ku, kutafuta namna ya kuweza kuwakwamua watu kuweza kufanya kazi. Kwa hiyo huenda vijana wangetumia fursa hiyo wakaweza kufanya kazi ndogo ndogo kujiingizia kipato kupitia njia zilizo halali. Hiyo ingekuwa ni fursa mojawapo nzuri ya kuweza kupata pesa kihalali na bila kuvunja sheria wala taratibu zozote, tofauti na kujiingiza katika vitendo ambavyo vinaweza kufanya mtu akafanya kazi, lakini kupitia kazi ambayo sio halali. Shukrani sana uh, Raya Kipingu, mwandishi wa habari mkoani Tanga, ukizungumza na VOA Express uh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari za kimataifa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Ijumaa amemteua waziri mkuu mpya Francois Beiru, kiongozi wa chama cha mrengo wa kati, baada ya mazungumzo magumu ili kumpata mrithi wa Michael Bane aliyeondolewa na bunge wiki iliyopita. Ikulu ya Ufaransa imetangaza. Beiru mwenye umri wa miaka 73 atakuwa na kibarua kigumu cha kuunda baraza la mawaziri ambalo halitapingwa na bunge, na atakuwa na changamoto ya kupitisha bajeti ya serikali ya mwaka 2025. Niger Alhamisi ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya redio BBC kwa miezi mitatu, huku shirika hilo la utangazaji la Uingereza likiingia kwenye orodha ya vyombo vya habari vya nchi za magharibi vilivyoadhibiwa na serikali za kijeshi katika kanda ya Sahel. Marufuku ya BBC inadaiwa inahusu kupeperusha taarifa potofu zinazoweza kuvuruga amani ya kijamii na kudhoofisha ari ya wanajeshi wanaopigana na wanajihadi, itaanza kutekelezwa mara moja nchini kote. Uongozi huo ulieleza vipindi vya BBC vinavyosikilizwa na watu wengi, vikiwemo vya lugha ya Kihausa, vinapeperushwa nchini Niger kupitia redio wa shirika nchini humo. Jeshi la Russia limetekeleza mashambulizi ya anga dhidi ya mitambo ya umeme ya Ukraine. Waziri wa nishati wa Ukraine Haman Halushenko ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook. Halushenko alisema wafanyakazi wa sekta ya nishati wanafanya kila kilicho muhimu ili kupunguza athari mbaya kwenye mfumo wa nishati ameahidi kutoa maelezo zaidi kuhusu uharibifu mara tu hali ya usalama itakaporuhusu kutoa taarifa zaidi. Mkuu wa zamani wa gereza maarufu la Siria siku ya Alhamis alifunguliwa mashtaka nchini Marekani kwa madai ya kuwatesa wapinzani wa serikali ya Rais Bashar al Assad iliyoondolewa madarakani. Wizara ya Sheria ya Marekani imeeleza Samir Osman al Shekh mwenye umri wa miaka sabini na miwili ambaye amekuwa nchini Marekani tangu mwaka elfu mbili na ishirini anadaiwa kuongeza jela kuu kuongoza jela kuu ya Damascus inayojulikana kama gereza la Adra kuanzia mwaka 2005 hadi 2008 ambako wafungwa waliteswa katika jela hiyoyaonamnamaha mdu Mondoko wa rege unagongwa vizuri wakati ulikuwa unasoma hiyo taarifa ya Siria. mm -hmm, nikakumbuka niliona video jana, jamaa wameingia hadi wanaharibu makaburi, wanaharibu kaburi la mtu aliyefariki Wata... wanaharibu wanachoma wanachafua kabisa, nikasema he, mambo gani tena haya? Kwa sababu ni baba ya ule aliyeondolewa sasa kaburi vitu vingine ni dunia yetu Okay. Lakini ni, ni vigumu mm, sana um, kuvaa hisia za mtu mwingine mm -hmm. Hii ni rekodi ya nani? Hey. Tamu sana ni kibao cha Anconam kutoka kwa Amerado mm. akishirikiana na Samir. Haya, tuangazie watu wawapi hapa anachapa hey, mm -hmm. Bwana nikadani Jamaika au ndio wana eh, Jai, jai, jai. <laughs> Haya basi. Jicho letu tunaye Lucy Patrick kutoka huko Mbeya, Tanzania. Anaangazia faida wanazonufaika vijana wanaojishughulisha na kilimo na pia wataalamu wa kilimo wana mchango gani kuwasaidia vijana kupata mavuno mengi na yenye ubora katika ardhi wanazolima. Naitwa Agnes Kayao. Mimi ni kijana ambaye najishughulisha na kilimo. Na kilimo kina, kina faida nyingi kwa sababu kinaweza kukupa pesa muda wote. Unaweza kufanya biashara, tofauti na kutegemea mshahara hadi mwisho wa mwezi, muda wote unakuwa una hela. Unafikiri kwa nini vijana wengi hawachangamki fursa hii ya kilimo? Kwa majina naitwa Francis Joseph Nziku. Kwa mimi, katika process za kilimo najishughulisha kwenye kilimo cha mahindi pamoja na karanga. Ah, unajua kilimo, usipokuwa mvumilivu kwenye masuala ya kilimo, hicho kitu yani lazima tu utakikimbia kwa sababu kinahitaji Afu, muda mwingi uwekeze kule kukagua sijui majani dawa, na sometimes kina kina gharama kulingana na ardhi ambayo utakuwa umefanyaje. Umeona, kuna ardhi zingine zinaweza kuwa zimesha athirika na, na SD. kama ammonia mtu ameitia mbolea, kwa hiyo inabidi uitibu ile, ile ardhi sasa. Ile ukishaitibu ndio itakusaidia sana kufanya mazao yako yawe vizuri. Kwao lazima yani ujifanyeje, yani wewe mwenyewe ukipatie muda na ujitoe pia, maana ni kigumu sometimes. Wataalamu wa kilimo wana mchango gani katika kuwasaidia nyie vijana kupata mavuno bora? Elimu muhimu kwani katika jamii, kwa sababu anaelekeza, unapanda una mbegu bora, unatumia mbolea kiasi fulani, kushitulia kiasi fulani, kukuuzia. Kwa hiyo elimu ile inafanya nini, inazidi kutuletea kipato kikubwa tofauti na zamani. Ni faida gani ambazo umezipata mpaka sasa kupitia kilimo? Faida ya kwanza tokea nilipolima huko kwetu Dodoma, nimefungua laibrari mbili na ujombe, nimefungua laibrari mbili. Afu kitu cha pili, kupitia kilimo nimeweza kujisomesha mpaka sasa hivi, na siku ya nne nipo hapa kitaa, nimemaliza chuo, nimekutokana nani na kilimo. Hata wazazi wangu nao wanategemea kilimo kwao kwamba niko zaliwa ni maisha ni kilimo, hatutegemei biashara nyingine zaidi. Nitaweza nikalima mimi nikapambana huko nako nikapata hela tena, nikatuma hela kule, wafanyakazi wakafanya kazi na nikaendelea kupiga mpunga kama kawaida. una ushauri gani kwa vijana kama wewe hapo? kwa vijana wenzangu na washauri, kilimo sasa hivi kinaenda kisasa tofauti na zamani. Zamani unapanda mbegu za kienyeji, sasa napanda mbegu za kisasa, kwao unaweza ukalima eka hata ukavuna robo thelathini arobaini kulingana na kuhudumia kwako tofauti na zamani. Kwao kilimo kinaita kipato kikubwa sana. Mm, unasikia kilimo. Mm -hmm, kilimo. Shida ni moja tu kwamba uh -huh, utalima wapi? Wewe mwenyewe unapa kuishi. Haya basi. Hiyo tu ndio shida pekee. Basi, baada ya kusikia vijana hao, moja kwa moja, hmm. Tuangazie katika mji wa Mombasa kule nchini Kenya. Michezo baina ya wabunge wa mataifa wanachama katika jumuiya ya Afrika Mashariki inaingia wiki ya pili, vijana wa michezo wa kikapu wakishindania nafasi ya kuiwakilisha Afrika Mashariki katika mchezo wa kikapu barani Afrika. Haya basi, tunaye Libert Adede anaeleza zaidi. Asante Washington. Michezo baina ya wabunge wa mataifa wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki inaendelea mjini Mombasa baada ya kuanza rasmi wikendi iliyopita. Wabunge kutoka Tanzania, Rwanda, Burundi, Uganda, Somalia, Sudan Kusini, DR Congo na Kenya wenyeji wanamenyana katika voliboli, netiboli, riadha, soka, kikapu na vilevile mchezo wa kuvuta kamba kwenye michezo hiyo itakayofanyika hadi Disemba 18. Leo mchana zimefanyika riadha pamoja na mashindano ya kuvuta kamba. Jioni hii Burundi watakutana na Kenya katika mechi ya voleboli kwa wanawake. Hapo kesho, Kenya itapambana na Burundi katika mechi ya soka. Mashindano hayo yanaimarisha mwingiliano, ushirikiano miongoni mwa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, pamoja na kuangazia masuala ya afya njema ikiwemo afya ya akili. Kwingineko ni kwamba timu za mchezo wa kikapu kutoka Afrika Mashariki zinakutana jijini Nairobi kwa ajili ya michuano ya kanda ya tano, klabu bora Afrika Mashariki. Michuano hii inayokutanisha timu za wanaume kutoka Burundi, Rwanda na wenyeji Kenya ilianza Disemba 10 na inatarajiwa kukamilika Disemba 15. Miongoni mwa timu zinazoshiriki michuano hii ni Dar City na ABC za Tanzania, KPA na Equity Bank za Kenya na vilevile vile Remesha na Lehipos za Burundi ingawa KPA ya Kenya inapigiwa upato kunyakua taji hili, ushindani mkali umetokea kwa vijana wa Da City na pia lehipos ya Burundi. Washindi hapa watawakilisha kanda ya Afrika Mashariki katika michuano ya bara Afrika katika mchezo wa kikapu. Na tunapokamilisha ni kwamba baada ya shoo ya burudani ya Etana, msanii wa kiki kutoka Jamaika, kutibuka wikendi iliyopita, waandaaji wa tamasha hilo wamerekebisha mambo na malkia huyo wa miondoko ya rege anatarajiwa kupiga shoo yake wikendi jijini Nairobi. Etana anatarajiwa kuwaongoza mashabiki wake kesho Jumamosi pale Embassy Thika Road, akiwa na bendi yake. Siku ya Jumatano, Etana alivinjari mji wa Mombasa na kisha jioni yake akawatumbuiza mashabiki wa rege mjini Mombasa, na sasa ni zamu ya kulipa deni aliloweka jijini Nairobi. Show ilikatizwa ghafla jijini Nairobi kutokana na show nyingine ya furaha city iliyowaleta pamoja Diamond, Zuchu na wasanii wengine wa Kenya kuwaburudisha wa Kenya jijini Nairobi. Etana anatarajiwa kutumia show hii kuendeleza harakati za kutetea haki za wanawake na na kukataa ukatili na dhuluma na manyanyaso dhidi ya wanawake wenzangu. Sina la ziada, hayo ndio nimewaandalia kutoka kwenye meza ya michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede, kwenu Washington Adede tunasema asante. Sasa unajua, mm. kazi ya kuhubiri kanisani mm. na kazi ya kufanya uchekeshaji na kati ya kufa, kazi ya kufanya biashara zingine, ni vitu vingine vigumu sana, kwa sababu kanisani unaambiwa hii ndio tutaenda namna hii. mm -hmm, kiroho hakuna kubadilika. Sasa kuna jamaa naye ni askofu emmanuel Mgaya anajiitwa Masanja Mkandamizaji. Mm, anafanya hiyo vitu vyote sasa. Mwenzetu Sande Shomari ametaka kujua, we bwana, kazi ya uchekeshaji unaifanyaje wakati na unafanya biashara ya mambo mengine, tena upo kanisani unahubiri? Tumsikie. Mimi ni askofu, mimi ni comedian, mimi ni mtangazaji, lakini mimi ni mkulima, mi ni mfanyabiashara, mi ni mwimbaji pia na mengine kibao. Na yote haya yanawezekana kwa sababu Biblia inasema, ninayaweza yote katika yeye anitiae nguvu. Kwa hiyo yote yanawezekana, na hapa nilipo na muda umebaki, hauna kazi, na utafutia cha kufanya. Vijana wengi wanalalamika hakuna ajira Tanzania, hawa unawaambia nini? Kwanza niwaambie uh, ni, ni, ni, maneno ya kujifurahisha tu. Watu wanasemaga hamna ajira, hamna kazi, hamna ajira. Unataka nani ya kuajiri yani? Mimi katika hivyo vitu ulivyoorodhesha vyote, ambacho nimeajiriwa ni kimoja tu cha utangazaji, mengine yote nimejiajiri. So vijana watoke kwenye mentality ya kuajiriwa wakajiajiri, unaelewa? Tanzania ina fursa tofauti na mfano kama Marekani. Kibongo Bongo una uwezo wa kujiajiri kwa sababu fursa za kujiajiri ziko za kutosha. Pale Dar es Salaam kila siku inayoenda kwa Mungu kuna mabasi yale yanaitwa mayutongu, yale yanaleta raia. Yale mabasi yanafika zaidi ya mia mbili yanayoingiza watu wapya Dar es Salaam. Wale wote wanahitaji huduma mpya, wale wanahitaji viwanja, wanahitaji mageto ya kupanga, wale wanahitaji nguo za kubadilisha, bado wamekuja na begi moja. Wanahitaji vi, vi, vi, vi bracelet nini nini vile vya kimjini mjini. Hivyo vyote vinahitaji mtu ajiajiri ili aweze kupata hiyo. Unataka nani nani ya ya kuajiri leo? Kwa mfano, unataka nani ya kuajiri? Ukisema ajira, amna nani ya kuajiri, alafu vijana wengi Dar es Salaam eh, nasema wengi wako wachache waaminifu, wengi sio waaminifu, na hatuwaajiri watu wasio waaminifu. Kwa hiyo watu wengi wanalalamika hawana ajira, kwa sababu sio waaminifu, na hatuajiri waaminifu, uh, hatuwaajiri wasio waaminifu. Kwa hiyo watu wanapaswa kujiajiri, ili kama wewe ni mwizi jiibie sasa, ili urudi kijijini. Ndio maana unasikia watu wanalalamika, ajira, ajira, ajira. Ukimwajiri kesho kaiba akikaa kwenye duka akiuza laki moja kwa siku hey, bosi anauza sana laki. Asielewe hapo ameuza na mtaji upo na kafaida kadogo, akiiba elfu thelathini kuna nini, tenda hapo manawani. Kwa hiyo hiyo ndio changamoto ya vijana wengi wanapaswa kuelewa e, jambo hilo, lakini pia kitu kingine kinachowagharimu vijana wengi ni kuwaza mademu. Asante sana Masanja mkandamizaji, mesikia kazi ngumu, unachekesha alafu unakwenda kuambia watu sasa tutubu, Mkaribie Mungu kabisa, jisongeshe kwa Mungu, anza kutubu dhambi zako. Nitajuaje hunifanyii usanii? Tuangalie swali la leo, Kenneth Wire: nini kifanyike kuhakikisha kila raia anapata bima ya afya mm, wanasemaje? Musa Zuberi Kabumae anasema kiukweli elimu ndio msingi wa raia kufahamu umuhimu kuwa na bima ya afya japo na hali ngumu za kimaisha ndio inawafanya watu kutoangaika na hizo bima. Mwingine Peter Barasa anasema kutoka mchanga Kebras, Kabras Kenya, anasema serikali iweke mikakati ili maafisa wa afya watembelee mlango kwa mlango wakielimisha wananchi umuhimu wa bima ya afya. Fraha Venus wa Dodoma anasema Tanzania watu wengi wana shida ya kutumia bima ya afya kwa sababu, ukienda baadhi ya hospitali, bima yako inakuwa haikusaidii, wanakuwa wanatoa cash. Kwa hiyo awaoni umuhimu wa kuwa na bima ya afya mwelekezi, turuhusu moja zaidi. Haswa Alan Kaita anasema ufisadi ukomeshwe kwa NHIF ama Taifa Care. Shukran kwako kwa Abu Aiman, mm. Ishara Nkere, Rashid Mwambichi, mm -hmm. Solomon Jik Wanzega na wengine wengi. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire, mm. upande wa pili tunaye Aida Isa. Tunakuacha na kibao hiki cha Bruce Melody akishirikiana na Black Diamond na Nicki Minaj, unakuambia yeye yeah, yeah.