Won. Hits. Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Karibu karibu karibu, msikilizaji katika matangazo yetu ya VOA Express. ni saa kumi na nusu saa za Afrika ya Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati, hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi. Natumaini msikilizaji uko standby, uko vizuri, uko tayari kuungana nasi, na sisi tuko sambamba, tunakwenda na wewe bampa tu bampa baada ya kazi zalfula kule Afrika Mashariki. Sasa kama unaelekea nyumbani, basi tuko pamoja, twende pamoja, sambamba katika kipindi hiki. Kabla sijasema mengi, kwanza kabisa, jina langu likiwa nimekusha jaa tele kama pishi la na mchele, naitwa Sunday Shomari lakini siko peke yangu hapa ndani ya studio e, bila shaka mimi naitwa bmj Murithi, niko hapa na mwenzangu na tuko timu nzima hapa kukuendeshea mpango huu e, kuona nini ambacho ki, kitakuwa kikiendelea kwa takriban dakika 30. Kama ilivyo ada, tutakuwa tukimulika e, barazani, ambapo tunakuuliza je, iwapo mwenzako au mwenzi wako atadanganya na atoke nje na mtu ambaye mko karibu sana naye, wewe utafanya nini? Huko ndo kumewaka moto, umeona? Eh, kabisa kabisa, hiyo Facebook imewaka moto. Jinsi watu walivyojibu ni wengi kweli kweli. Swala hili limewagusa wengi. Basi tutahakikisha tunajitahidi kuyasoma majibu yenu na vile vilevile kuongea nanye kwa na njia ya simu, na maana yake ni hali ya maisha hayo yeah, ya kawaida ma mambo ya maisha yanatokea ndugu yangu. Kumbuka msikilizaji, hapa VOA Express unaweza kupata mengi kupitia redio na pia kwenye mtandao, unaweza kwenda pale uchangie pia. Ukipata nafasi, tutaangalia maoni yako. Lakini kule Uganda, eh, kuna ripoti ambayo imetolewa na tume maalum iliyoundwa na serikali ama, uh, iliyokuwa ikikusanya maoni kuhusu mtaala wa elimu na nini ambacho kifanyike, eh, kubadilisha kufanya mageuzi katika uh, sekta ya elimu kwa jumla. Utasikia yote hayo na mengine uh, San Shomari, bila shaka utasikia yote hayo na mengine mengi kweli kweli kutoka hapa VOA Express ambako huko nchini Kenya tutamulika kile ambacho wizara ya mambo uh, ya nje nchini humo au uh, serikali nchini humo ikiwaonya Eh, hasa vijana na wananchi kwa ujumla kuhusiana na masuala ya kupata kazi eh, nje ya nchi, jinsi wanavyoambidiwa kazi kwa makini na wale wanaotoa zile ahadi, hali kadhalika kuambiwa kuna viza wafanyeje, na nini ambacho kinaendelea. Tutazungumza na vijana tuone upande wao, eh, wanasemaje kuhusiana na maonyo haya yanayotolewa. Bila shaka pia sa utakuwa na burudani ya muziki, maana wanasema express bila muziki hujasukuma gurudumu, moja kwa moja basi msikilizaji, kama ulivyosema, bila kusahau pia habari za dunia na yale yanayojiri katika mitandao mbalimbali ya kijamii safi, safi, safi, safi kabisa. Msikilizaji, kama ulivyosikia, tutakuwa tukisafiri mpaka Uganda. Ripoti mpya ya tume ya kutathmini sera ya elimu ya Uganda EPRC imetoa mapendekezo kati ya, uh, hayo mapendekezo ni kwamba mitihani ya kumaliza elimu ya msingi inaitwa PLE, e, inapaswa kufutwa. Yani uh, badala yake wanafunzi wote waendelee moja kwa moja na kujiunga na shule za sekondari. Sasa ile ripoti e, uh, iliyopewa jina la Elimu, Maadili, Ubunifu na Mageuzi e, imetolewa baada ya EPRC kufanya mashauriano na katika nchi nzima na wadau mbalimbali. Mbali na inapendekeza idadi ya miaka ambayo mtoto anakaa katika shule kutoka elimu ya msingi hadi katika shule ya sekondari ipunguzwe kutoka miaka 16 ya sasa na kufikia miaka 13. Pamoja na hayo, inapendekeza mkazo Uh, utiliwe zaidi eh, kwenye mafunzo ya kiufundi na teknolojia badala ya nadharia, uh, uh, kwa sababu uh, uh, inaelezwa kwamba wale ambao wanaingia katika shule sasa wanahitaji ma, mafunzo ambayo wanaweza kuyatumia e, kutumia mikono yao na vilevile vile akili yao hasa kipindi hiki ambapo e, kumetokea e, kwamba akili mnemba kwa mfano ime, ime, imefana sana katika ama imeendelezwa sana katika e, masomo. E, sasa tulikuwa tunamtafuta Profesa Aida Mtenyo tukufanikiwa kufanya hivyo, lakini tuko naye Profesa Francis Wanjohi eh, kutoka huko nchini Kenya. Francis Wanjohi ni mtaalamu wa maswala ya elimu eh, nchi ya Kenya ni sawa na nchi ya Uganda, imekuwa ikichukua hatua kama hizi eh, Francis Wanjohi, unaonaje eh, kuhusu eh, haya ambayo yanafanyika Uganda, Kenya ikiwa moja ya nchi ambazo zilitangulia katika mpango kama huu? Kulingana na vile mambo ya nasidi yakibadilika ulimwenguni kote, watu wengi au nchi nyingi zimeanza kudhibiti mtaala wa uh, CBC kwa sababu tukiangalia mfumo uliokuweko pale awali, sana sana hauambatani na mahitaji au matakwa ya nchi mbalimbali kwa sasa, na kwa hivyo hata kama nchi ya Uganda kwa sasa ndio wameona au tuseme wamefunguka masho, wamepata wakati unaofaa, na niseme kitu kimoja, wamechukua hatua inayofaa ili wasirudie au wasirenjee makosa ambayo yalitendeka katika nchi yetu ya Kenya. Kenya tulileta mtaala maalum wa CBC lakini hatukuhusisha watu vipasavyo. Tulifanya juujuu, na hatimaye wananchi wakaja kuona kama ni mtaala uliokuwa na mzigo mwingi na mpaka wa sasa nchi nzima haijaikubali au hawajaikubali mtaala huu. Katika nchi jirani ya Uganda tunaona ya kwamba sasa wananchi wa, wa Uganda watakuja kuikubali kwa sababu one, uh, wamehusishwa. Nambala la pili yale mambo ambayo yanafunzwa pale ni mambo yanayowahusu kwa kila siku, yani mambo ya kufanya mambo kwa mikono badala ya ku na mitihani ya karatasi ambayo ilikuwa viore zaidi, ni kama tu vile ilikuwa hapa Kenya wakati wa 844. na kwa hivyo tukiangalia yote ambayo Uganda inasidi kufanya, hata kupunguza ule umri wa mtu kuwa katika shule kuitwa mwanafunzi, inaleta kitu kizuri, kwa sababu taona ya kwamba hata the, the, the lifespan ya kila mtu inasidi kama ni kudidimia kiasi, na ikipunguzwa pale kila mtu atapata fursa nyingi au fursa kuu cool ya kutenda yale ambayo angepaswa kufanya katika maisha. Kwa yale ambayo umeyajua kuhusu mapendekezo ya Uganda, ni nini ambacho unadhani nchi zingine zinaweza jifunza, mbali na kushirikisha uh, wadau wote kama ulivyosema? Asante sana, niseme la kwanza kwa sababu uh, hilo haliwezi kabaki nyuma nyumbani. Hilo umelitanja kuhusisha wadau ni la muhimu zaidi, lakini tuangalie hapa, uh, kupunguza umri ile miaka mtu anaitwa mwanafunzi, hiyo ina umuhimu mwingi kwa sababu watu wengi wanakuwa uh, wazee katika ile hali ya kuitwa wanasoma, na tunajua katika ule umri wa ujana, mtu ana uwezo mwingi wa kutenda mengi. Kwa hivyo wakipunguza ule umri na watu wapate fursa ya kuanza kuingia katika job market mapema, itakuwa ina umuhimu mwingi zaidi. Shukran sana Dr Francis Wanjohi, ukilinganisha hali ilivyo hapo Kenya na Uganda. Sasa kutoka Uganda moja kwa moja eh, tuko naye Profesa Aida Mutenyo, eh, ambaye amekuwa akifuatilia, anaendelea. Huyu ni mtu ambaye amekuwa katika eh, sekta hii ya elimu kwa muda mrefu. Eh, Aida Mtenyo, ripoti hii mpya, tume ya kutathmini sera ya elimu hapo Uganda inapendekeza kwamba mitihani ya, ya shule ya msingi ifutwe kabisa. Kwanza nipe tathmini yako kuhusu hilo na mengine ambayo yapo hapo. Uh, asante sana. Hiyo ripoti kila watu walishughulishwa, mi naamini kwamba hata uh, mama Mshega ambaye ni mwenyekiti wa hiyo ripoti, waziri mstaafu, kwanza yeye mwenyewe alishawahi kuwa kwa elimu, alafu pili uh, kulikuwa kuna mapendekezo kutoka uh, kuchukuliwa kutoka kwa wadau wote, iwe ni waalimu, wazazi, vyuo, uh, shule za sekondari za msingi kwa hiyo kama hajua mtihani, mtihani huwa ni kigezo cha muda mfupi, na hakiwezi kikapima utendaji uh, wa uh, ama umilisi wa mtoto. Maanake mtihani ni kitu, hata wakati mwingine ni kupima tu uwezo wa mtu kwa kwa muda mchache, lakini endapo kunakuwa na mbinu nyingine ya kitathmini ambayo inaweza kutathmini uwezo wa mwanafunzi na nini ambacho anaweza kufanya mi naona kwamba ni mapendekezo muhimu, maanake kuna watu ambapo tumewapoteza katika dunia ama uwanja wa kazi tu kwa sababu walianguka mtihani, lakini wana vipaji vingine tofauti tofauti. Nadhani sasa kuangalia kipaji cha mtu manine, ambacho anaweza kufanya ni muhimu kuliko ile umeweka mtu kwenye kufanya mtihani. Haya mapendekezo ndio yalitolewa, ni ripoti tumeipokea, nam, tunaona ni ripoti nzuri. Naam. Naam, tuna dakika moja tu uh, Profesa eh, labda kwa sababu hapo kwa eneo hilo kuna wengine wamejaribu tukua tunazungumza na eh, huyo uh, mtaalam kutoka huko Kenya. E, je nini ambacho mmekichukua sasa katika tathmini hiyo uh, kuona kwamba eh, labda makosa ambayo ama changamoto ambazo zimeshuhudiwa kwingineko haziji wakati ripoti hii ikitekelezwa. Unajua, sasa kila nchi ina mahitaji yake maalum, na kila nchi inajua nini ambacho nataka na kwa watu wake, na kuandalia kwa nchi na pia kwa uh, nchi zingine kule ambako mtu anaweza kutoka mm, nadhani kwamba kumekuwepo uhusiano tambo hata hii ripoti itoke, nadhani kumekuwepo uhusiano wa kuhusisha pia nchi jirani, nchi wanazama uh -huh. pana ambapo tunaangalia sana muungano wa Afrika Mashariki kuliko tu kuangalia nchi. Mi ninaamini kwamba kumekunaku kumiku, k kumekuwepo uh -huh. na utangamanaji utangamanaji wa hawa viongozi na wale ambao wameshirikishwa katika kuandika hiyo ripoti wamekuwa na mapendekezo mapana na mahusiano na wenzao ili hata nah. angalau kuja na hiyo ripoti kama ile ili, ili angalau hata kesho mtu asiathirike akiwa Kenya na Tanzania, kwa sababu ni watu sasa hivi. Tunaangalia elimu ambayo itatangamanisha wataalamu kutoka nchi zote wanachama. Shukran sana Profesa Aida Mutenyo kuzungumza na VOA Express. karibu <tune> Asante <tukina> ah, sana basi ni kibao chake zino lensi akiwa na anakuambia, fuji gambage moja kwa moja. Basi BMJ, tuelekea huko katika stori ya pili, huko nchini Kenya, ambapo serikali nchini humo imeonya raia wake dhidi ya ulahai wa kupata kazi nje ya nchi, tatizo ambalo linaonekana kuendelea kuongezeka E, na kuleta wasiwasi hasa wasi. Wizara ya mambo ya nje inayoshughulika na maswala ya diaspora imetoa taarifa kuhusu wale ambao wameathiriwa na hati za uhamiaji sizo za kawaida, baada ya kudanganywa kwenye fursa ambazo hazipo nje ya nchi, taarifa ambayo imetolewa ikiwataka wanaopanga kusafiri kutoa maombi yao ya viza kupitia tovuti rasmi za nchi husika pekee, ikisisitiza kwamba maombi ya viza ni jukumu la kibinafsi na uhitaji idhini ya mawakala wowote au mashirika yoyote kukutafutia wewe viza ya kusafiri kwao. Hapo ndio udanganyifu unapoingia. Nimeongea na mmoja wa wanafunzi nchini humo kutoka Mombasa, Kenya, Jacob Lewa. Kwa upande wake, Jacob, unafahamu nini tatizo hili linavyoendelea kuwa? Sasa maoni yangu mimi kuhusiana na suala hilo ni kwamba vijana wengi huondoka hapa nchini in Kenya kuelekea mataifa nje kutafuta kazi kwa sababu wameona kwamba hapa Kenya ni kama hakuna ajira. Utapata wengi wao wamesoma toa na shahada, lakini sasa ile kazi ambayo wamesomea hakuna, so ina mlazimu anatafuta mbinu za kuelekea huko nje, lakini pia hapo hapo unapata kwamba kuelekea kule kule nje huwa kuna watu ambao wanawatumia ambao wanaitwa maagent ambao utapata baadhi yao sasa ni watu ambao ni matapeli. Utapata sometimes pesa zao zinaliwa, ama mtu anapelekwa kule, lakini ukifika kule sasa mambo yanageuka pengine unapata unasikia kwamba alinyanyaswa mahali fulani, ameenda kule ana makao sasa. Ni kitu ambacho kinahuzunisha, lakini sasa bila a shaka, na kwa sasa serikali inajaribu kuwaonya eh, vijana wa mm -hmm. Kenya wawe makini. Pengine unafikiri mm -hmm. hiyo hilo onyo waliotoa eh, linatosha? Nadhani onyo peke yake halitoshi, kwa sababu onyo tu ni kitu chenye wataongea na ndoishaisha hivyo. Nadhani kama serikali wanafaa kuchukua ile hatua kwamba wanawafundisha kwamba ukifanya hivi madhara yake ni hivi, ukifanya hivi madhara yake ni hivi, kwa sababu utapata vijana wengi ambao wanatafuta hizo mavisa nini. Wengine hata utapata mtu hajasoma vizuri, unaona sasa, labda zile rules ama yale maelekezo yenye atayapata pale katika mtandao haelewi, unapata na labda yule mwenye amempata kama agent, hata mwambie ukweli. Sasa nadhani serikali kitu inafaa kufanya ni kutoa maelekezo zaidi, kutoa mafunzo hususan ndo iwe rahisi kwa wajue kwamba wanaenda fata kitu gani, unaona? no. Yaani ningetenda tu yaani kama itawezekana, serikali yenyewe itoe maafisa ambao before hawa vijana kwenda kule wao oh, wanapata ao mafunzo sasa, kwamba ukienda kule kuna HBC kama venye hawa wafanyikazi wenye wanaenda huko kufanya kazi za nje huo wanafanyiwa, hawa ambao wanatafuta hizi visa pia wafanyiwe tu the same, wafunzwe, waangaliwe na kama ni kitu chenye labda mtu anaenda kule na ajui eh, ni kitu gani awe blocked mpaka kijulikane kwamba nitafanya kitu gani kule. Asante sana, Jacob Leo, huyu mwanafunzi kutoka kule nchini Kenya akitoa uh, maoni yake kwenye VOA Express moja kwa moja. Basi BMJ, tuelekee kwenye habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Israeli Katz uh, uh, Israeli amesema Alhamisi amelitaka jeshi kuandaa mipango ya kuondoa idadi kubwa ya Wapalestina kutoka ukanda wa Gaza kupitia njia za ardhini baharini pamoja na angani. Kata amekaribisha kile alichokiita mpango wa Rais Donald Trump wa Marekani kwa wakazi wa Gaza kuondoka kutoka eneo hilo ambalo limeharibiwa na mashambulizi ya ardhini na angani ya Israeli yanayolenga wanamgambo wa Hamas. Mnara wa Grenfell mjini London ambao uliteketea kwa moto zaidi ya miaka saba iliyopita katika tukio lililoua watu 72 utabomolewa, familia zilizopoteza wapendo wao pamoja na manusura wamesema hii leo Alhamisi. Moto huo ulioteketeza nyumba ya ghorofa 23 katika moja ya maeneo tajiri zaidi ya London wakati wa alfajiri hapo Juni 14 mwaka 2017, ikiwa ni moto mbaya zaidi huko Uingereza katika jengo la makazi tangu vita vya pili vya dunia. Maafisa wa Ukraine wameripoti uharibifu wa mkubwa leo Alhamisi katika soko la mji wa kaskazini mashariki mwa Kyiv baada ya duru za hivi karibuni za mashambulizi kueleza kuhusu mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za rasia yaliyolenga maeneo kadhaa ya, ya, ya nchi hiyo. Gavana wa Kharkiv Ole Sinohubov alisema kwamba kwenye mtandao wa Telegram kwamba vipande vya ndege isiyo na rubani vilianguka vikiharibu nyaya za umeme katika mji huo. China na Pakistani zitaboresha na kujenga upya mtandao wa reli wa Pakistan na kuendeleza bandari yake ya Gwadar Wakati makampuni ya China yanaweza kuwekeza katika maendeleo ya mafuta na gesi kwa nchi hiyo ya Asia Kusini, shirika la Shinua ripoti leo Alhamisi. Huyu akiwa nayo kelo na kibao chake si kawaida, na si kawaida hiyo BMJ, mm-hmm. Inatupeleka moja kwa moja hadi kwenye mada yetu ya barazani. Tunauliza, je, mpenzi wako akikutoroka kwenda kufanya burudani na rafiki yako au kwenda kwenye burudani na rafiki yako wa karibu, utafanya nini? Mengi yamejibiwa kama tulivyosema, BMJ tutajaribu kuyapitia, ingawa si rahisi kuyamaliza, lakini sikiliza, msikilizaji, alafu ingia kwa Facebook, endelea kuongeza mengine. Uh -huh. Tunaanza naye John Ndirangu anasema swali ni rahisi sana. Achana naye, akae huko huko, wewe jipange, uendelee na maisha kivyako. Ah <laughs> uh, basi eh, huyu mpaka karima anasema mtu yeyote yule atakayetoroka katika jambo lolote lile eh, huyo ni msaliti. Bila shaka <laughs> maoni yake hayo. Adlinas Andrea anasema akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kuwa atakuwa amechagua fungu lililo jema kwake, nami sitakuwa na cha kusema zaidi ya kuwaacha wafurahie maisha, maana nitakuwa nimejiepusha na mengi. Kikalabu Moses Kambale anasema yuko kule Kirumba, DRC. Anasema VOA Swahili, hili ni swali ngumu sana eh, kabisa. Ila sio shida kama wapo kwenye nia safi, ila kwetu sisi wanaume wenye wivu, hiyo ni balaa <laughs> ni balaa kabisa. <laughs> <laughs> bila shaka. Naye Mayala Mashili anasema kule Chunya, Mbeya sitafanya lolote, anasema ila nitakuwa nimejifunza kitu. Adinandas uh, Andre wa Dar es Salaam, Tanzania anasema kwa kuwa atakuwa amechagua fungu lililo njema kwake, uh, kwa kuwa atakuwa akundadhi. ataku na mimi sitakuwa na cha kusema zaidi ya kuwaacha awaendelee na shughuli zao. Haya, Kabanza Jean kutoka kule DRC anasema nitamwambia aende na asirudi tena. Eh, ni mengi sana yameandikwa kama tulivyosema, msikilizaji, lakini naona muda unakimbia, unakimbia na hatukupata nafasi ya kuzungumza na nyinyi moja kwa moja, lakini unaweza endelea kuchangia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Eh, chini ya barazani, mjadala uendelee. Asante Shumari. Namona Aha. Didia Sahani Ambassador Jean Pierre Bashiru, mwalimu, asanteni sana, basi tupate kibao cha muziki wa leo, tunakwenda kwake Bizuchu. kutoka album itwayo Peace and Money, huyu mwanamuziki Zuchu wakishirikiana na Heart of the Band. Msikilizaji eh, wanakuambia tini. Ninapenda miondoko hiyo, ingawa muda hatuna, Sante Shomari, tungesikiliza huo wimbo zaidi. Bila shaka, bila shaka ni kibao kama unavyosema, wana cha wanamuziki tajika kabisa, BMJ unavyowaita, na sauti zimetulia vizuri sana. Naona ni wakati mwafaka ya msikilizaji, tusikie vitu kutoka kwenye dawati la burudani, na yuko hapa si mwingine ingine, Sandi Shomari mwenyewe. Bila shaka niko standby mm -hmm. ni kuletee vitu vizito kwenye burudani, na moja kwa moja basi, BMJ bila yakupoteza wakati e, tuangalie huku yale yanayojiri. Kama unavyojua BMJ mm -hmm. ni mwanamuziki machachari, mshindi wa albamu ya Grammy, si mwingine, wanamwita Queen b au kipenda Beyonce. Huyo ni mwanamuziki ametamba kwelikweli na albamu yake ya Cowboy Carter, albamu ambayo imelamba tuzo kubwa tuzo ya Grammy kwa albamu ya mwaka sasa. Basi ametangaza kwamba anaanza ziara hapa Marekani na barani Ulaya. Moja ya nchi ambazo au maeneo atakayopita BMJ mm -hmm. ni jiji la Los, Los Angeles California, kabla ya kuelekea katika majiji ya Chicago, New York, London, Paris, jiji la Houston kule Texas, na hapa kwetu Washington DC. Nafikiri tutakwenda kumuona BMJ na kule Atlanta Georgia. Basi, mambo hayo. Anasema mauzo ya tiketi tayari yako moto na yataanza rasmi katika siku chache zijazo, Februari 11. Na tangazo hilo lilitoka Jumatatu asubuhi baada ya kushinda ile tuzo kubwa kabisa katika albamu. Hivi unafikiri kama hangeshinda hilo tuzo, hangefanya ziara hizo? Ziara siku zote ziko zimepangwa, eh? Zishapangwa. Sema tu kinachotokea hapa ni kwamba ukishashinda sasa albamu ya mwaka, mm -hmm. au kishinda chochote, ha -ha. inakuwa hasa ndio kichocheo tena, inainua yeah. hali kama unavyosema Beyonce ndiye msanii alizunikiwa tuko aliyeteuliwa mara nyingi zaidi, bmj mm -hmm. kuteuliwa sio kushinda, kuteuliwa mara nyingi zaidi katika Grammy kabla ya hii kushinda, mm -hmm. ambapo kitengo hicho kwa mara ya kwanza ameweza kushinda. Sasa unaona, kwa hiyo siku za nyuma ni kama vile alikuwa anawekwa pembeni, au watu wanasema hajapewa heshima yake inavyostahili. mm -hmm. Lakini mambo yamefikia kwa mambo basi hivyo ndivyo ukae. Mkaa wa nini? Mkaa wa kula kwingineko. BMJ mm -hmm. Mwishoni mwa juma hili siku ya Jumapili, mambo yatakuwa moto. Macho, masikio na kila kitu kwa Wamarekani yataelekezwa katika mchezo wa NFL, ligi ya Marekani. Fainali inaitwa Super Bowl, kati ya Philadelphia Eagles na Kansas City Chiefs. Hii ni ngoma ambayo BMJ hapa Marekani inakuwa si kitu kidogo. mm -hmm. Ni finali kubwa na unakumbuka, mm -hmm. muda si mrefu tulikuwa hapa tukishangilia timu ya kutoka hapa, hapa, nyumbani, hapa, hapa Washington DC ambayo iligonga <laughs> mpaka kwenye nusu finali. <laughs> nusu finali. Baada ya miaka 30 hiyo miaka 30, a niabda namuulize leo anayesalimia uzalishaji Shakuru, sijui alikuwa wapi wakati huo. Lakini ndio wakati huo timu ilikuwa imetamba ima... ima... ima... yeah. Laki hap... hapa DC sasa kweli kweli, toka miaka thelathini mpaka leondo nafika tena nafasi hiyo, unaona? Nikishukuru, alikuwa tayari akiangalia mambo yeah. Na ingawa hiyo timu haikufanikiwa lakini watu walifurahi tu kwamba imefika hapo. Kabisa, imefika sehemu nzuri sana eh. sasa itakuwa wapi i, i, i, nini? Super Bowl. Super Bowl, kama kawaida kawaida inafanyika lakini kikubwa kinachoangaliwa hmm. wengi unajua hapa wanachoangalia sio kwenda tu uwanjani ni watu zaidi ya milioni 120 watatazama kwenye runinga hapa Marekani. Unaweza ukaamini idadi ya watu kwa matokeo yake? Matangazo sasa ya biashara ndio yanachukua nafasi kubwa kwenye Super Bowl. Na nimeona kama raisi mm -hmm. mwenyewe anasema atahudhuria ata, ata moja kwa moja. tangazo nusu na inakwenda mpaka zaidi ya milioni kumi. Sio kitu cha mchezo. Mchezo sawa, sande, una mengine basi yako mengi lakini muda nao ni ruhusu, labda nikupe nafasi kuendelea na kumalizia swala leo na kama yale naojiri tuyaangalie. Bila shaka, safi kabisa ni matangazo ya VOA Express yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, e, ambapo huwa tunakujuza mengi yanayoendelea kote duniani. E, na sasa tuangalie katika swali. Swali la leo. Tunauliza nini , Sunday? Swali hili nasema umepokeaje uamuzi wa Marekani kusitisha ufadhili wa ulinzi wa amani kule nchini Haiti na, na, naona maoni ni mengi, mengi kweli kweli. No. Eh, tusome machache tu pia tuwape nafasi wengine wachangie pale. Bila shaka. Musa Oni anasema mwanzo wapo wa askari wa jeshi la Kenya kwenye nchi hiyo umeleta amani au bado kuna ukosefu wa usalama na je, bado kuna ukosefu wa usalama? Kuna haja gani basi kuendelea kuwepo huko? Huyu J Mwathi, Mwathi anazungumza kwa njia ya mafumbo nafikiri, kwa sababu anasema, rais wa nchi fulani iliyo mashariki mwa Afrika alipokeaje taarifa hizi? nchi yake haina usalama na yeye anatuma vikosi vyake kule Haiti kimemramba ni, ma, ni maoni yake <laughs> maoni J. J. mwathi haibia, Mwathi <laughs> <laughs> Josi Mwita kwa upande wake anasema kusitisha ufadhili wa ulinzi kwa Haiti ni jambo la busara, kwani polisi wa Kenya watarejea kwa familia zao, Wahaiti nao warejee kwenye amani ya nchi yao. Na sangali mwanga anasema si askari wa Kenya walipata ajira huko hivi karibuni? tu walionekana mkomeni wakiwaaga, ina maana warudi Kenya. E, walionekana na Murkomen. Murkomen huu ni waziri katika e, serikali ya e, Rais Will, William Ruto. E, sawa kabisa. Naye Danford Agwambo wanasema pesa ni zao hawapangi matumizi, bali ni wao wenyewe ndio wanapanga Safi kabisa, muda umetupa kisogo msikilizaji. Asante sana, akina Richard Kambale, Danford Agwambo na vilevile vile Isaac Ndimbo na wengine ambao amkuweza kusoma majina yenu hapa, basi tunakamilisha VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mzalishaji wetu amekuwa ni Abdu Shakur Abud, hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari eh, bila kusahau mhandisi wetu eh, Patrick Ndeya. Uh, asanteni sana kwa kushirikia nasi. Kwaheri.